तिसऱ्या महायुद्धाचा धोका कायम: युक्रेनला शस्त्रास्त्रे पाठवण्यावरुन रशियाच्या परराष्ट्रमंत्र्यांचा इशारा


मॉस्को – युक्रेनमध्ये सुरू झालेले युद्ध दोन महिन्यांहून अधिक काळ लोटले आहे, तरी ते थांबण्याचे नाव घेत नाही आहे. सोमवारी रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव यांच्या वक्तव्याने जग पुन्हा एकदा हादरले. ते म्हणाले की युक्रेनशी चर्चा सुरूच राहील, परंतु तिसऱ्या महायुद्धाचा धोका कायम आहे. युक्रेनला शस्त्रास्त्रांची खेप पाठवण्याच्या अमेरिकेच्या आश्वासनाच्या पार्श्वभूमीवर त्यांनी हे वक्तव्य केले आहे.

रशियन वृत्तसंस्थांशी चर्चा करताना, लावरोव्ह यांनी शांतता चर्चेसाठी युक्रेनच्या दृष्टिकोनावर टीका केली. सद्भावनेला मर्यादा असतात, परस्पर सद्भावना नसल्यास संवाद प्रक्रियेस मदत होत नाही.

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी नियुक्त केलेल्या टीमशी आम्ही चर्चा सुरू ठेवू, असे रशियाच्या परराष्ट्रमंत्र्यांनी सांगितले. त्यांच्याशी संपर्क ठेवणार आहे. यासोबतच त्यांनी माजी अभिनेता झेलेन्स्कीवर बोलण्याच्या बहाण्याने नाटक केल्याचा आरोपही केला. लावरोव्ह म्हणाले की, झेलेन्स्की हे एक चांगले अभिनेता आहेत. नीट पाहिले आणि वाचले तर त्यांच्या बोलण्यात हजारो विरोधाभास दिसतील.

इंटरफॅक्स वृत्तसंस्थेशी झालेल्या चर्चेत रशियाच्या परराष्ट्रमंत्र्यांनी सांगितले की, हा धोका गंभीर आहे. तुम्ही ते गृहीत धरू शकत नाही. हे युद्ध कधी थांबेल, असे विचारले असता लावरोव्ह म्हणाले की, एकदा करार झाला की ते नक्कीच थांबेल, असा विश्वास आहे. परंतु सध्याच्या तणावात तिसऱ्या महायुद्धाचा धोका कायम आहे.

झेलेन्स्की यांना भेटले अमेरिकेचे परराष्ट्र आणि संरक्षण मंत्री
रशिया आणि युक्रेनमध्ये गेल्या 62 दिवसांपासून युद्ध सुरू आहे. युद्धाच्या 61 व्या दिवशी प्रथमच, शीर्ष यूएस मुत्सद्दींनी युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांची भेट घेतली. अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिंकेन आणि संरक्षण सचिव लॉयड ऑस्टिन यांनी झेलेन्स्की यांना मदत करण्याचे वचन दिले.