काँग्रेसमध्ये जाणार नाहीत प्रशांत किशोर, जाणून घ्या पक्षाची ऑफर नाकारण्याचे कारण?


नवी दिल्ली : काँग्रेस पक्षात निवडणूक रणनीतीकार प्रशांत किशोर प्रवेश करणार नाहीत. काँग्रेस पक्षाचे मुख्य प्रवक्ते रणदीप सुरजेवाला यांनी मंगळवारी एका ट्विटमध्ये लिहिले की, प्रशांत किशोर यांनी केलेल्या सादरीकरणानंतर आणि त्यांच्याशी सल्लामसलत केल्यानंतर पक्षाध्यक्षा सोनिया गांधी यांनी एक सक्षम कृती गट (EAG) 2024 ची स्थापना केली.

सुरजेवाला म्हणाले की, प्रशांत किशोर यांना परिभाषित जबाबदारीसह पक्षात सामील होण्यासाठी आमंत्रित केले होते, जे त्यांनी नाकारले आहे. त्यांनी पक्षासाठी केलेल्या प्रयत्नांचे आणि सूचनांचे आम्ही कौतुक करतो.

काँग्रेसमध्ये प्रवेश न करण्यावर प्रशांत किशोर काय म्हणाले
दुसरीकडे, प्रशांत किशोर यांनी एका ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, मी ईएजीचा भाग म्हणून पक्षात सामील होण्याची काँग्रेसची ऑफर नाकारली आहे आणि निवडणुकीची जबाबदारी घेतली आहे. माझ्या मते, संघटनात्मक समस्या सुधारणांच्या माध्यमातून सोडवण्यासाठी पक्षाला माझ्यापेक्षा अधिक नेतृत्व आणि सामूहिक इच्छाशक्तीची गरज आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांनी प्रशांत किशोर यांना पक्षात प्रवेश केल्यास त्यांना कोणतीही विशेष वागणूक दिली जाईल, असे स्पष्टपणे नाकारले होते. यासोबतच त्यांनी पक्षप्रवेश करण्याच्या अटीवर संघटनेत कोणताही बदल केला जाणार नसल्याचेही स्पष्ट केले होते.

याशिवाय पक्षाच्या काही ज्येष्ठ नेत्यांनीही प्रशांत किशोर यांच्या समावेशावर आक्षेप घेतला होता. राजस्थान सरकारमधील मंत्री सुभाष गर्ग म्हणाले होते की, नेतृत्व आणि कार्यकर्तेच संघटना मजबूत आणि शक्तिशाली बनवू शकतात. सल्लागार आणि सेवा प्रदाते नाहीत. काँग्रेस नेतृत्वाला उद्योगपतीची नव्हे, तर चाणक्याची गरज आहे.

16 एप्रिल रोजी सोनिया गांधी यांची प्रशांत किशोर यांनी घेतली होती भेट
16 एप्रिल रोजी प्रशांत किशोर यांनी सोनिया गांधी यांची त्यांच्या निवासस्थानी भेट घेतली. सुमारे चार तास ही बैठक चालली आणि त्यादरम्यान किशोर यांनी 2024 मध्ये होणाऱ्या लोकसभा निवडणुकीबाबत सादरीकरण केले. यामध्ये त्यांनी या निवडणुकांसाठी काँग्रेसने कशी तयारी करावी, याबाबत चर्चा करून सूचना केल्या.

‘आय-पॅक’ टीआरएसशी संबंधित नाही, कारण?
प्रशांत किशोर यांच्या भारतीय राजकीय कृती समितीने (I-PAC) पुढील वर्षी होणाऱ्या विधानसभा निवडणुकीसाठी तेलंगणातील सत्ताधारी TRS (तेलंगणा राष्ट्र समिती) सोबत करार केला आहे. प्रशांत किशोर आता आय-पीएसीशी संबंधित नसले, तरी काही काँग्रेस नेत्यांनी या करारावर तीव्र आक्षेप व्यक्त केला होता.

‘नव संकल्प शिबिर’ समितीची बैठक
दुसरीकडे, काँग्रेस पक्षाच्या नवसंकल्प शिबिरासाठी स्थापन करण्यात आलेल्या समित्यांची बैठक १५ जीआरजी रोड येथे आयोजित करण्यात आली आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, बीएस हुड्डा, केसी वेणुगोपाल, पी चिदंबरम, जयराम रमेश, मुकुल वासनिक, मल्लिकार्जुन खर्गे, एके अँटनी, सलमान खुर्शीद आणि अमरिंदर सिंग या बैठकीत उपस्थित आहेत.