ईव्ही आग दुर्घटना : गडकरींनी ईव्ही उत्पादकांना केले आवाहन, म्हणतात – सध्याचे उच्च तापमान बॅटरीसाठी आहे समस्या


नवी दिल्ली: इलेक्ट्रिक दुचाकींना आग लागण्याच्या घटनांदरम्यान, केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी मंगळवारी कंपन्यांना सर्व सदोष वाहने परत मागवण्यासाठी आगाऊ कारवाई करण्याचे आवाहन केले आहे. त्यांनी असेही सांगितले की मार्च, एप्रिल महिन्यात जेव्हा तापमान वाढते, तेव्हा ईव्ही बॅटरीमध्ये काही समस्या निर्माण होतात.

रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री यांनी देखील मान्य केले की देशातील ईव्ही उद्योग “नुकतीच सुरुवात” आहे आणि सरकारला कोणतेही अडथळे निर्माण करायचे नाहीत यावर जोर दिला जात आहे. परंतु सुरक्षा ही सरकारची सर्वोच्च प्राथमिकता आहे आणि मानवी जीवनाशी कोणतीही तडजोड केली जाऊ शकत नाही, असे गडकरी यांनी नवी दिल्ली येथे आयोजित रायसीना संवादात सांगितले.

अलीकडच्या काळात इलेक्ट्रिक वाहनांना (EVs) आग लागण्याच्या अनेक घटना घडल्या आहेत. या अपघातांमध्ये अनेकांचा मृत्यू झाला असून अनेक जण गंभीर जखमी झाले आहेत. अशा परिस्थितीत मंत्र्यांच्या वक्तव्याला महत्त्व आहे.

प्रश्नोत्तराच्या सत्रादरम्यान, गडकरींनी पुनरुच्चार केला की कंपन्या वाहनांच्या सर्व दोषपूर्ण बॅच ताबडतोब परत मागवण्यासाठी आगाऊ कारवाई करू शकतात. मार्च-एप्रिल-मेमध्ये तापमान वाढते, नंतर बॅटरी (EV’s) मध्ये काही समस्या येते. मला वाटते (इलेक्ट्रिक टू-व्हीलर आगीच्या घटना) ही तापमानाची समस्या आहे, असे ते म्हणाले. रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री म्हणाले की, सरकारला इलेक्ट्रिक वाहनांना लोकप्रिय करायचे आहे.

गडकरी म्हणाले, ईव्ही उद्योग नुकताच सुरू झाला आहे, हे आम्हाला समजले आहे. आम्हाला कोणतेही अडथळे निर्माण करायचे नाहीत. मात्र सुरक्षा ही सरकारची सर्वोच्च प्राथमिकता आहे आणि मानवी जीवनाशी कोणतीही तडजोड केली जाऊ शकत नाही.

गडकरी हे त्यांच्या स्पष्ट विचारांसाठी ओळखले जातात. गेल्या आठवड्यात, त्यांनी सांगितले होते की निष्काळजीपण करणाऱ्या कंपन्यांकडून दंड आकारला जाईल आणि या प्रकरणाच्या चौकशीसाठी स्थापन करण्यात आलेल्या तज्ञांच्या समितीचा अहवाल मिळाल्यानंतर सर्व सदोष वाहने माघारी बोलावण्याचे आदेश दिले जातील.

दरम्यान राइड-हेलिंग ऑपरेटर ओलाच्या इलेक्ट्रिक मोबिलिटी आर्मने लॉन्च केलेल्या ई-स्कूटरला पुण्यात आग लागल्यामुळे सरकारने गेल्या महिन्यात चौकशीचे आदेश दिले होते.

रस्ते वाहतूक मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, सेंटर फॉर फायर एक्सप्लोझिव्ह अँड एन्व्हायर्नमेंट सेफ्टी (CFEES) ला ही घटना घडली, त्या परिस्थितीचा तपास करण्यास आणि उपाय सुचविण्यास सांगितले होते. मंत्रालयाने सीएफईईएसला अशा घटना रोखण्यासाठी उपाययोजनांबाबत त्यांच्या सूचनांसह निष्कर्ष सामायिक करण्यास सांगितले होते.