एलन मस्कशी संबंधित 10 खास गोष्टी: वयाच्या 12व्या वर्षी बनवला पहिला व्हिडिओ गेम, स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी काहीही करायला तयार


जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती एलन मस्क यांनी अखेर ट्विटर विकत घेतले. त्यावर अनेक दिवस चर्चा सुरू होती. मस्क यांनी मायक्रोब्लॉगिंग प्लॅटफॉर्मशी 44 अब्ज डॉलर्स म्हणजेच तीन लाख 37 हजार कोटी रुपयांचा करार केला आहे. ही रक्कम मस्क यांच्याकडून रोख स्वरूपात दिली जाईल. मस्क यांच्या ऑफरनुसार, त्याला ट्विटरच्या प्रत्येक शेअरसाठी $54.20 (रु. 4148) द्यावे लागतील. या करारानंतर मस्क यांची ट्विटरमध्ये 100% भागीदारी असेल.

ट्विटर विकत घेतल्यानंतर मस्क हे पुन्हा एकदा चर्चेत आले आहेत. जगभर त्यांची चर्चा आहे. प्रत्येकाला त्यांच्याबद्दल जाणून घ्यायचे आहे. अशा परिस्थितीत आम्ही तुम्हाला मस्क यांच्या आयुष्याशी संबंधित 10 रंजक गोष्टी सांगणार आहोत. यासोबतच त्यांच्या स्वप्नाबद्दल, जे पूर्ण करण्यासाठी ते काहीही करायला तयार आहेत.

जाणून घ्या प्रथम मस्क यांचा जन्म, कुटुंब आणि बालपणाबद्दल
एलन मस्क यांचा जन्म 28 जून 1971 रोजी दक्षिण आफ्रिकेतील प्रिटोरिया शहरात झाला. मस्क यांची आई मे मस्क एक मॉडेल होती. ज्यांचा जन्म कॅनडामध्ये झाला होता, परंतु त्यांचे संपूर्ण आयुष्य दक्षिण आफ्रिकेत गेले. मस्क यांचे वडील, एरोल मस्क, दक्षिण आफ्रिकेतील इलेक्ट्रोमेकॅनिकल इंजिनिअर, पायलट, मालमत्ता विकासक होते. मस्क यांच्या धाकट्या भावाचे नाव केम्बल आणि बहिणीचे नाव टोस्का आहे. केम्बलचा जन्म 1972 मध्ये झाला होता आणि टोस्काचा जन्म 1974 मध्ये झाला होता.

मस्क यांचे आजोबा, जोशुआ हॅल्डमन, अमेरिकन वंशाचे कॅनेडियन होते. जोशुआ त्यांच्या कुटुंबाला सिंगल इंजिन असलेल्या बेलांका विमानातून आफ्रिका आणि ऑस्ट्रेलियाला घेऊन गेले. हा देखील एक विक्रमच आहे. मस्क यांचे पालक 1980 मध्ये वेगळे झाले. यानंतर, मस्क बहुतेकदा त्यांच्या वडिलांसोबत राहत असे. मस्क शाळेत शिकत असताना वर्गातील मुले त्यांना खूप त्रास देत असत. एकदा मुलांनी त्यांना बेदम मारहाणही केली होती. त्यांना एवढी मारहाण करण्यात आली की त्यांना हॉस्पिटलमध्ये न्यावे लागले. मस्क 15 वर्षांचे झाल्यावर त्यांनी कुस्ती आणि मार्शल आर्ट शिकले.

लहानपणापासूनच तंत्रज्ञानाला अनुकूल झाले होते मस्क
वयाच्या 10 व्या वर्षापासून मस्क यांना संगणकीय आणि व्हिडिओ गेममध्ये रस निर्माण झाला. वयाच्या 12 व्या वर्षी, त्यांनी एक व्हिडिओ गेम तयार केला आणि नंतर तो $500 मध्ये एका मासिकाला विकला. या स्पेस फायटिंग गेमचे नाव आहे ब्लास्टर. मस्क यांनी त्याचा भाऊ केम्बलसोबत झिप-2 नावाची सॉफ्टवेअर कंपनी सुरू केली. त्यानंतर त्यांनी कॉम्पॅक नावाच्या कंपनीला 22 दशलक्ष डॉलर्समध्ये विकली.

असे व्यापले मस्क यांनी जग
1999 मध्ये, एलन मस्क यांनी सुमारे 10 दशलक्ष डॉलर्सच्या गुंतवणुकीने ‘X.com’ सुरू केली. पुढे ती कॉन्फिनिटी नावाच्या कंपनीत विलीन झाली. जे आता PayPal म्हणून ओळखले जाते. 2002 मध्ये, eBay ने $150 दशलक्षला PayPal विकत घेतले, मस्क यांच्याकडे $165 दशलक्ष स्टेक होता. त्यानंतर मस्क यांनी अवकाश संशोधनाच्या तंत्रज्ञानावर काम सुरू केले. 2002 मध्ये यासाठी ‘स्पेस-एक्स’ सुरू करण्यात आले. येत्या काही दिवसांत या कंपनीच्या माध्यमातून इतर ग्रहांवर मानव पाठवता येणार असल्याचा दावा मस्क यांनी केला होता. 2004 मध्ये, एलन मस्क यांनी इलेक्ट्रिक कार कंपनी टेस्ला सुरू केली.

1. भाड्याच्या घरात राहतात मस्क
2020 मध्ये, एलन मस्क यांनी त्याचे सातही आलिशान बंगले विकले. मस्क यांनी ट्विटरवर याची घोषणा केली. म्हणाले, मी माझ्या आयुष्यातील भव्यता कमी करत आहे आणि यापुढे माझ्याकडे घर राहणार नाही. फोर्ब्सच्या रिपोर्टनुसार, मस्क आता 20×20 च्या भाड्याच्या घरात राहतात. हे घर बॉक्सेबल नावाच्या हाऊसिंग स्टार्टअपने बनवले आहे. हे घर फोल्ड करण्यायोग्य आहे आणि त्याची वाहतूकही करता येते.

2. मित्रांकडून घ्यावे लागले खर्चासाठी पैसे
एका मुलाखतीत एलन मस्क यांनी स्वत:शी संबंधित अनेक गोष्टी शेअर केल्या आहेत. यामध्ये त्यांनी सांगितले की, त्यांच्या आयुष्यात एक वेळ अशी आली होती, जेव्हा त्यांनी त्यांच्या खर्चासाठी मित्रांकडून पैसे घ्यावे लागले. तथापि, नंतर सर्व काही ठीक झाले.

3. आपल्या संपत्तीबद्दल मस्क यांना नाही माहिती
बीबीसीला दिलेल्या मुलाखतीत मस्क यांनी आपल्या संपत्तीबाबत वक्तव्य केले. म्हणाले, माझ्याकडे किती संपत्ती आहे हे मला माहीत नाही. नोटांचे बंडल कुठेतरी पडून आहेत, असे नाही. टेस्ला, स्पेस-एक्स आणि सोलार सिटीमध्ये माझी हिस्सेदारी आहे आणि त्या मार्केट शेअरचे काही मूल्य आहे, हे पाहिले पाहिजे. पण माझ्यासाठी काही फरक पडत नाही, कारण ते माझ्या कामाचे ध्येय नाही.

4. मस्क यांचे मोठे स्वप्न
मस्क यांना मंगळावर तळ तयार करायचा आहे. हे त्यांचे मोठे स्वप्न आहे. मस्क यांनी एका मुलाखतीत सांगितले होते की, यासाठी त्यांना त्यांच्या भांडवलाचा सर्वात मोठा भाग गुंतवायचा आहे आणि हे मिशन यशस्वी करण्यासाठी त्यांनी सर्व भांडवल गुंतवले, तर आश्चर्य वाटणार नाही. मस्क यांच्या म्हणण्यानुसार, मंगळावर मानवी तळ खूप मोठे यश असेल. मस्क म्हणाले, भविष्यात चांगले होईल. अणुयुद्ध किंवा कोणत्याही लघुग्रहांच्या टक्करमुळे पृथ्वीचे अस्तित्व धोक्यात आल्यास अशा परिस्थितीत मंगळ आपल्यासाठी सर्वात योग्य असल्याचे मस्क सांगतात.

5. म्हणूनच झाली Space-X ची निर्मिती
एका मुलाखतीत मस्क यांनी आपल्या स्पेस-एक्स कंपनीबद्दल खुलासा केला होता. म्हणाले, मी कंपनी स्थापन केली, कारण मी असमाधानी होतो की यूएस स्पेस एजन्सी अंतराळ संशोधनाबाबत अधिक महत्त्वाकांक्षी का नाही? ती पुढे का विचार करू शकत नाही? मला आशा आहे की भविष्यात चंद्र आणि मंगळावर तळ असेल आणि त्या ठिकाणी वारंवार उड्डाणे होतील.

6. गुंतवणूकदारापेक्षा अभियंता म्हणवण्यास प्राधान्य द्या
मस्क यांची इच्छा आहे की लोकांनी त्यांना गुंतवणूकदार म्हणून न ओळखता अभियंता म्हणून ओळखावे. एका मुलाखतीत ते म्हणाले होते, मला रोज सकाळी उठून नवीन तांत्रिक समस्येवर तोडगा काढायचा आहे. बँकेत किती पैसे आहेत, हे मी यशाचे मोजमाप मानत नाही.