इमॅन्युएल यांची अध्यक्षपदी पुन्हा निवड, मरीन ले पेन यांनी स्वीकारला पराभव


पॅरिस – फ्रान्सच्या राष्ट्राध्यक्षपदी इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांची सलग दुसऱ्यांदा निवड झाली आहे. अध्यक्षीय निवडणुकीच्या अंतिम मतदानात त्यांनी अत्यंत उजव्या मरीन ले पेन यांचा पराभव केला. मॅक्रॉन यांना रविवारी प्राथमिक अंदाजानुसार 58.8 टक्के मते मिळाली, तर त्यांचे प्रतिस्पर्धी मरीन ले पेन यांना केवळ 41.2 टक्के मते मिळाली.

मॅक्रॉन यांचा ले पेनवर विजय अपेक्षित होता. कारण पहिल्या टप्प्याच्या मतदानानंतर या दोन आघाडीच्या उमेदवारांच्या मागे पडल्यानंतर, अत्यंत डाव्या विचारसरणीच्या जीन-लॉस मालेन्को यांनी धोरणांशी सहमत नसतानाही मध्यवर्ती मॅक्रॉन यांना पाठिंबा जाहीर केला. ले पेन यांना एकही मत देऊ नका, असे आवाहन त्यांनी समर्थकांना केले. मॅक्रॉन हे नाटो आणि युरोपियन युनियनचे समर्थक मानले जातात. राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीतही हिंसाचार झाला.

पंतप्रधान मोदींनी केले अभिनंदन
इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांची फ्रान्सच्या राष्ट्राध्यक्षपदी पुन्हा एकदा निवड झाल्याबद्दल पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी त्यांचे अभिनंदन केले. पीएम मोदींनी ट्विट करून लिहिले की, भारत-फ्रान्स धोरणात्मक भागीदारी अधिक दृढ करण्यासाठी एकत्र काम करत राहण्यास मी उत्सुक आहे.

समर्थकांमध्ये उत्साह
मॅक्रॉनच्या विजयाची बातमी चॅम्प डी मार्स पार्कच्या बाहेर एका विशाल स्क्रीनवर पसरताच, त्यांच्या समर्थकांमध्ये गोंधळ उडाला. या समर्थकांनी एकमेकांना मिठी मारून आणि मॅक्रॉनच्या नावाने घोषणाबाजी करत आनंद व्यक्त केला, तर ले पेन समर्थकांची निराशा झाली आणि त्यांनी हाणामारी सुरू केली.

दोन दशकांत दुसऱ्यांदा निवडणूक जिंकणारे मॅक्रॉन हे पहिले फ्रेंच राष्ट्राध्यक्ष आहेत. मात्र, दुसऱ्यांदा हे पद भूषवणारे ते देशाचे तिसरे राष्ट्रपती ठरणार आहेत. त्यांच्या आधी, केवळ दोन फ्रेंच राष्ट्राध्यक्षांना सलग दुसरी टर्म मिळवता आली होती.

इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांच्या पत्नी ब्रिजिट मॅक्रॉन यांनी व्यक्त केला आनंद
इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांची पत्नी ब्रिजिट मॅक्रॉन म्हणाली की, फ्रान्स हा जगातील सर्वात सुंदर देश आहे. मला एक अफाट भावना वाटते, एक सन्मान ज्याची मी फक्त पात्र आहे अशी आशा करू शकतो. माझा माझ्या पतीवर पूर्ण विश्वास आहे. त्यांच्याकडे देशासाठी एक व्हिजन आहे आणि ते प्रत्यक्षात आणतील.

मॅक्रॉन यांनी मानले समर्थकांचे आभार
इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी अध्यक्ष म्हणून दुसऱ्यांदा विजय मिळवल्यानंतर आयफेल टॉवर मैदानावर समर्थकांना संबोधित केले. त्यांनी समर्थकांचे आभार मानले. तो म्हणाला धन्यवाद प्रिय मित्रांनो, सर्वप्रथम धन्यवाद. पुढील पाच वर्षांसाठी तुम्ही सर्वांनी माझ्यावर विश्वास ठेवा. मला माहीत आहे की मी तुमचा ऋणी आहे.
तसेच मॅक्रॉन म्हणाले की मला न्याय्य समाज हवा आहे, महिला आणि पुरुषांमध्ये समानता असावी. येणारी वर्षं नक्कीच खडतर असतील, पण ती ऐतिहासिक असतील आणि नवीन पिढ्यांच्या भल्यासाठी आपल्याला एकत्र काम करावं लागेल.

इतिहास रचल्यानंतर, इमॅन्युएल मॅक्रॉन, त्यांची पत्नी ब्रिजिट आणि त्यांच्या मुलांसह, आयफेल टॉवरजवळील चॅम्प डी मार्सवर सजवलेल्या मंचावर गेले. त्यांनी राष्ट्रगीतही गायले. मॅक्रॉन यांनी पाच वर्षांपूर्वीही इथल्या लोकांना संबोधित केलं होतं.

मॅक्रॉन यांना ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांनी दिल्या शुभेच्छा
पीएम जॉन्सन म्हणाले की, फ्रान्स हा आपला सर्वात जवळचा आणि महत्त्वाचा मित्र देश आहे. आपल्या देशांना आणि जगासाठी सर्वात महत्त्वाच्या असलेल्या मुद्द्यांवर मी एकत्र काम करत राहण्यास उत्सुक आहे.

मरिन पेन यांनी मान्य केला पराभव
फ्रान्सच्या उजव्या विचारसरणीच्या नेत्या मरीन ले पेन यांनी रविवारी राष्ट्राध्यक्षपदाच्या शर्यतीत पराभव स्वीकारला आणि विद्यमान अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांना विजयी घोषित केले. पेन म्हणाले की, अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत त्यांची अभूतपूर्व कामगिरी हा स्वतःमध्ये एक जबरदस्त विजय आहे. त्याचवेळी फ्रान्समधील विविध मतदान संस्था मॅक्रॉन यांच्या विजयाचा अंदाज वर्तवत आहेत.

निवडणुकीत राहिला महागाई, हिजाब या मुद्द्यांवर वरचष्मा
यावेळी फ्रान्सच्या मुद्द्यांसह रशिया-युक्रेन युद्धाचा परिणाम निवडणुकीतही दिसून आला. यासह, मॅक्रॉन आणि मेरीन हिजाब, मुस्लिम स्थलांतरितांना आश्रय, वाढती महागाई आणि हवामान बदल यांसारख्या मुद्द्यांवर लोकांसमोर गेले होते.