सप्टेंबर 2017 ते फेब्रुवारी 2022 दरम्यान EPF योजनेशी जोडले गेले 5.18 कोटी नवीन ग्राहक


नवी दिल्ली – नॅशनल स्टॅटिस्टिकल ऑफिस (NSO) च्या आकडेवारीनुसार सप्टेंबर 2017 ते फेब्रुवारी 2022 दरम्यान 5.18 कोटीहून अधिक नवीन सदस्य कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) योजनेत सामील झाले आहेत. हे देशातील औपचारिक रोजगार निर्मितीचा दृष्टीकोन देते. आकडेवारीनुसार, फेब्रुवारी 2022 मध्ये 9.34 लाख नवीन ग्राहक EPF योजनेत सामील झाले, जे मागील महिन्यात (जानेवारी) 11.19 लाख होते.

सांख्यिकी आणि कार्यक्रम अंमलबजावणी मंत्रालयाच्या अंतर्गत राष्ट्रीय सांख्यिकी कार्यालय (NSO) भारतातील वेतनपटावरील मासिक डेटा जारी करते. डेटा औपचारिक रोजगार दृष्टीकोन देण्यासाठी आहे. EFP स्कीम डेटा व्यतिरिक्त, मासिक डेटामध्ये कर्मचारी राज्य विमा महामंडळ आणि राष्ट्रीय पेन्शन योजनेचे ग्राहक ट्रेंड देखील समाविष्ट आहेत.

सप्टेंबर 2017 ते फेब्रुवारी 2022 या कालावधीत 6.34 कोटी नवीन ग्राहक कर्मचारी राज्य विमा महामंडळ योजनेत सामील झाले आहेत. फेब्रुवारी 2022 मध्ये ESI ग्राहकांची संख्या मागील महिन्यात (जानेवारी) 12.99 लाखांवरून 12.56 लाखांवर घसरली. उल्लेखनीय म्हणजे, 10 पेक्षा जास्त कामगार असलेल्या कंपन्यांना ESI लागू आहे. तर, 20 पेक्षा जास्त कर्मचारी असलेल्या कंपन्यांना EPF लागू आहे.

राष्ट्रीय पेन्शन योजनेअंतर्गत, सप्टेंबर 2017 ते फेब्रुवारी 2022 पर्यंत 32.90 लाख नवीन सदस्य जोडले गेले आणि NPS केंद्र सरकार, राज्य सरकारे आणि कॉर्पोरेट योजनांमध्ये योगदान दिले. NPS भारतातील कोणत्याही नागरिकाला लागू आहे, ज्याचे वय 18 ते 70 वर्षांच्या दरम्यान आहे, त्यांचा अर्ज सादर केल्याच्या तारखेनुसार, मग तो निवासी असो किंवा अनिवासी.

एप्रिल 2018 पासून, सांख्यिकी आणि कार्यक्रम अंमलबजावणी मंत्रालय तीन प्रमुख योजनांसह सप्टेंबर 2017 नंतरच्या कालावधीत औपचारिक क्षेत्रातील रोजगाराशी संबंधित डेटा जारी करते. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) योजना, कर्मचारी राज्य विमा (ESI) योजनेतील सदस्यांची संख्या आणि राष्ट्रीय पेन्शन योजना (NPS) बद्दल माहिती वापरली जाते.