दिल्ली सरकारचा अहवाल: तपासणीनंतर शहराबाहेर जात आहेत काही कोरोनाबाधित


गेल्या 3 आठवड्यांपासून कोरोना प्रकरणांमध्ये सातत्याने वाढ होत असल्याने दिल्लीतील सहा जिल्ह्यांसह एनसीआरचा निम्मा भाग रेड झोनमध्ये पोहोचला आहे. याशिवाय बाधित रुग्णही दररोज बेपत्ता होत आहेत. दिल्ली सरकारच्या अहवालात असे म्हटले आहे की, दररोज राजधानीत आल्यानंतर त्यांचा अहवाल आल्यानंतर रुग्ण दिल्लीबाहेर गेल्याचे समजते. यामुळे अनेक रुग्ण सरकारी निगराणी व्यवस्थेच्या बाहेर आहेत. अशा परिस्थितीत, संसर्गाचे स्त्रोत शोधणे देखील खूप कठीण आहे.

दिल्ली आणि त्याच्या लगतच्या फरिदाबाद, गुरुग्राम आणि गौतम बुद्ध नगरमध्ये सर्वाधिक परिणाम दिसून येत आहे. या नऊ जिल्ह्यांमध्ये आठवड्याभरात सरासरी १५ टक्क्यांहून अधिक नमुने संक्रमित आढळले आहेत. कोविड व्यवस्थापनांतर्गत ही परिस्थिती रेड झोनमध्ये समाविष्ट करून पाहिली जात आहे, जे गंभीर परिस्थितीचे लक्षण आहे. मात्र, रुग्णालयांमध्ये दाखल होणाऱ्या रुग्णांच्या संख्येत मोठा बदल झालेला नाही.

खरं तर, गेल्या तीन आठवड्यांपासून, दिल्ली आणि आसपासच्या परिसरात कोरोना संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये खूप वेगाने वाढ होत आहे. परिस्थिती अशी आहे की राष्ट्रीय स्तरावर दररोज आढळणारे 40 ते 45 टक्के संक्रमित रुग्ण हे दिल्ली आणि आसपासच्या शहरांशी संबंधित आहेत.

दिल्लीतून दररोज बेपत्ता होत आहेत रुग्ण
दिल्ली सरकारच्या म्हणण्यानुसार, एप्रिल महिन्यातच दिल्लीतील 333 कोरोना बाधित रुग्ण बाहेरच्या राज्यात गेले आहेत. हाच क्रम गेल्या 13 मार्चपासून पाहायला मिळत आहे. 1 ते 18 एप्रिल दरम्यानचे बोलायचे झाले तर रुग्णांच्या संख्येत वाढ होण्यासोबतच बेपत्ता होण्याचे प्रमाणही वाढत आहे. अहवालानुसार, 18 एप्रिल रोजी 482 लोकांना कोरोनाची लागण झाली होती, त्यापैकी 446 रुग्ण सरकारी ट्रॅकिंग सिस्टममध्ये आढळले होते, परंतु उर्वरित ट्रॅकिंगच्या बाहेर होते.

तसेच 16 आणि 17 एप्रिल रोजी 27 रुग्ण बेपत्ता होते. 14 एप्रिलपासून आतापर्यंत सर्वाधिक 42 रुग्ण बाहेर गेले आहेत. आरोग्य विभागाच्या म्हणण्यानुसार, तपासादरम्यान अनेक लोक चुकीची माहिती देत ​​आहेत, त्यामुळे त्यांच्याशी संपर्कही होऊ शकत नाही. त्याचबरोबर अनेक रुग्णांचा माग काढल्यानंतर दुसऱ्या राज्यातून पत्ता सापडत आहे.

दक्षिण दिल्लीत सर्वाधिक संसर्ग दर
दिल्लीतील 11 पैकी सहा जिल्ह्यांच्या स्थिती अहवालानुसार, जर आपण राष्ट्रीय राजधानीबद्दल बोललो, तर येथे 11 पैकी सहा जिल्हे संवेदनशील आहेत. त्यापैकी दक्षिण दिल्ली सर्वात जास्त आहे, जिथे आठवडाभरात 8.75 टक्के नमुने संक्रमित आढळले आहेत. या जिल्ह्यात आठवडाभरात आरटी-पीसीआरद्वारे सरासरी 76 टक्के चाचण्या झाल्या. त्याचप्रमाणे, उत्तर पश्चिममध्ये 7.31, पश्चिम दिल्लीमध्ये 6.80, दक्षिण पश्चिम जिल्ह्यात 5.85, मध्य दिल्लीमध्ये 5.79 आणि नवी दिल्ली जिल्ह्यात 5.12 टक्के आहे.

उत्तर प्रदेशातील या दोन जिल्ह्यांवर होणार आहे दिल्लीचा परिणाम
पूर्व दिल्ली, शाहदरा आणि ईशान्य दिल्लीच्या जिल्हा प्रशासनांना आरटी पीसीआर चाचणी वाढवण्याच्या सूचना देण्यात आल्याची माहिती मिळाली आहे. हे तीन जिल्हे उत्तर प्रदेशातील गौतम बुद्ध नगर आणि गाझियाबादला लागून असल्याने, येथे आरटी-पीसीआर चाचणी वाढवण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत. जेणेकरून संसर्गाचा स्त्रोत गहाळ होण्याची शक्यता कमी करता येईल.

या जिल्ह्यांमध्ये आरटी पीसीआर चाचणी कमी
पुनरावलोकनाच्या तिसऱ्या यादीत दिल्लीतील पाच जिल्ह्यांचा समावेश करण्यात आला आहे. येथे संसर्गाचे प्रमाण पाच टक्क्यांहून कमी असले, तरी प्रशासनाला तातडीने कडक कारवाई करण्यास सांगितले जात आहे. या जिल्ह्यांमध्ये दैनंदिन RT-PCR चाचण्याही कमी आहेत. यापैकी यमुनापार पूर्व दिल्लीत संसर्ग दर 4.76 टक्के आहे. येथे गेल्या एका आठवड्यात अँटीजेन किटद्वारे 66 टक्के चाचण्या करण्यात आल्या आहेत. तर 50 टक्क्यांपेक्षा जास्त चाचणी आरटी-पीसीआरद्वारे करावी असा नियम आहे. त्याचप्रमाणे शाहदरामध्ये संसर्गाचे प्रमाण 2.39 टक्के आहे, परंतु येथे 57 टक्के चाचण्या प्रतिजन किटद्वारे करण्यात आल्या.

कोरोनाचे 1042 नवीन रुग्ण आढळले, दोघांचा मृत्यू
राजधानीत कोरोनाचे रुग्ण सातत्याने वाढत आहेत. आरोग्य विभागाने सांगितले की, गेल्या एका दिवसात कोरोनाचे 1042 नवीन रुग्ण आढळले आहेत. त्याचवेळी पाच दिवसांनी दोन रुग्णांचा मृत्यू झाला. याआधी बुधवारी एक हजाराहून अधिक लोकांना संसर्ग झाल्याचे आढळून आले होते. गेल्या एका दिवसात दोन रुग्णांचा मृत्यू झाला. यापूर्वी 16 एप्रिल रोजी एका दिवसात दोन मृत्यूची नोंद झाली होती. मात्र, गेल्या एका दिवसात 757 रुग्णांना घरी सोडण्यात आले ही दिलासादायक बाब आहे. संसर्गाचे प्रमाणही 5 टक्क्यांच्या आसपास पोहोचले आहे.

आरोग्य विभागाच्या म्हणण्यानुसार, राजधानीत दररोज बाधित रुग्णांच्या संख्येत वाढ होत असल्याने सक्रिय रुग्णांची संख्याही तीन हजारांच्या पुढे गेली आहे. एकूण 3253 सक्रिय रूग्णांपैकी 2173 त्यांच्या घरी उपचार घेत आहेत. तर 94 रुग्ण रुग्णालयात दाखल आहेत. रुग्णालयांमध्ये दाखल असलेल्या २६ संशयित कोरोना रुग्णांच्या तपासणी अहवालाची प्रतीक्षा असल्याची माहिती मिळाली आहे. याशिवाय व्हेंटिलेटरवर असलेल्या दोन रुग्णांची प्रकृती चिंताजनक असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

आतापर्यंत 3.30 कोटींहून अधिक लसीकरण
दिल्लीत आतापर्यंत 3.30 कोटींहून अधिक लसीकरण पूर्ण झाल्याची माहितीही आरोग्य विभागाने दिली आहे. याशिवाय 5.95 कोटी लोकांना आतापर्यंत खबरदारीचा डोस मिळाला आहे.

विद्यार्थी आणि शिक्षकांसाठी मास्क आणि तापमान तपासणी आवश्यक
दिल्लीतील कोरोना संसर्गाची वाढती प्रकरणे पाहता, शिक्षण संचालनालयाने एक मानक कार्यप्रणाली (SOP) जारी केली आहे, ज्याचे पालन सर्व शाळा प्रमुखांना आणि संचालकांना करावे लागेल. एसओपीच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, शिक्षक दररोज विद्यार्थ्यांना त्यांच्या आणि त्यांच्या कुटुंबातील कोविडशी संबंधित लक्षणांबद्दल विचारतील. जेणेकरून कोणाला कोरोनाची लागण झाली आहे की नाही हे कळू शकेल.

संसर्गाचे प्रकरण आढळल्यास ते रोखण्यासाठी पावले उचलली जातील. शाळेच्या प्रवेशद्वारावर थर्मल स्कॅनिंग अनिवार्यपणे करावे लागेल, असे एसओपीमध्ये म्हटले आहे. मुलांना मास्क घालणे बंधनकारक असेल आणि शाळांमध्ये क्वारंटाइन रूमचीही व्यवस्था करावी लागेल. शाळा प्रमुखांना शाळा व्यवस्थापन समिती आणि पीटीए सदस्यांसोबत बैठक घ्यावी लागेल.