परीक्षा न देताच दोन मुली परतल्या, कारण हिजाब उतरवल्यावरच मिळेल प्रवेश


बंगळुरू : कर्नाटकातील हिजाब प्रकरणावरून वाद आणि कडक सुरक्षा व्यवस्था असताना शुक्रवारी द्वितीय वर्ष पूर्व विद्यापीठ परीक्षा सुरू झाली. उडुपी येथील आलिया आणि रेशम या दोन विद्यार्थिनी परीक्षा केंद्रातून परतल्या कारण त्यांनी हिजाब घातला होता. दरम्यान कोणत्याही धर्माशी निगडीत असे कोणतेही वस्त्र परिधान करून परीक्षा हॉलमध्ये प्रवेश दिला जात नाही. राज्यभरातील 1,076 केंद्रांवर 6.84 लाखांहून अधिक विद्यार्थी सहभागी होत आहेत.

18 मे पर्यंत सुरू राहणाऱ्या या परीक्षेत हिजाब किंवा धर्माच्या अस्मितेशी निगडित अशा कोणत्याही कपड्यावर बंदी घालण्यात आली आहे. मुस्लिम मुलींना परीक्षा हॉलच्या बाहेर हिजाब काढण्याची व्यवस्था करण्यात आली आहे. त्याचवेळी परीक्षेसाठी उपस्थित असलेल्या विद्यार्थिनींनी परीक्षा हॉलमध्ये हिजाब काढून परीक्षा संपल्यानंतर परिधान करणार असल्याचे सांगितले. एका विद्यार्थ्याने सांगितले, हिजाब महत्त्वाचा आहे आणि परीक्षा उत्तीर्ण होणेही तितकेच महत्त्वाचे आहे. परीक्षेच्या निकालावर आपले भविष्य अवलंबून आहे.

यापूर्वीच हिजाबबाबत कर्नाटकच्या शिक्षणमंत्र्यांनी कडक सूचना दिल्या होत्या. हिजाब परिधान करणाऱ्यांना परीक्षेला बसण्यास मनाई असेल, असे शिक्षणमंत्र्यांनी सांगितले. शिक्षण मंत्री बीसी नागेश यांनी सांगितले की, विद्यार्थिनींना विद्यापीठपूर्व परीक्षेत हिजाब घालण्याची परवानगी दिली जाणार नाही. सर्व विद्यार्थ्यांनी गणवेशाचे सर्व नियम पाळावेत, अन्यथा त्यांना परीक्षेला बसू दिले जाणार नाही. त्याचबरोबर ते म्हणाले होते की राज्यात 22 एप्रिल ते 18 मे दरम्यान होणाऱ्या विद्यापीठपूर्व परीक्षेसाठी 6,84,255 विद्यार्थ्यांनी नोंदणी केली होती. या परीक्षा सुरळीत पार पडण्यासाठी सर्व सुरक्षा व्यवस्था करण्यात आल्या आहेत.

अलीकडेच मुख्य न्यायमूर्ती ऋतुराज अवस्थी यांच्या अध्यक्षतेखालील कर्नाटक उच्च न्यायालयाच्या विशेष खंडपीठाने वर्गात हिजाब घालण्याची मागणी करणाऱ्या विद्यार्थिनींची याचिका फेटाळून लावली. हिजाब हा इस्लामचा आवश्यक नियम नसल्याचेही खंडपीठाने निरीक्षण नोंदवले. विशेष म्हणजे ही याचिका उडुपीच्या सहा विद्यार्थ्यांनी दाखल केली होती आणि त्यानंतरच कर्नाटकसह देशभरात हिजाबच्या मुद्द्याने जोर पकडला होता.