ब्रिटनच्या पंतप्रधानांनी घेतली मोदींची भेट, जॉन्सन म्हणाले- अप्रतिम स्वागतासाठी धन्यवाद


नवी दिल्ली – ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन दोन दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आहेत. जॉन्सन यांनी शुक्रवारी दिल्लीतील हैदराबाद हाऊसमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची भेट घेतली. दोन्ही नेत्यांमध्ये शिष्टमंडळ स्तरावर चर्चा झाली. दोन्ही पंतप्रधानांमध्ये चर्चा झालेल्या मुद्द्यांची अधिकृत माहिती अद्याप मिळालेली नाही.

गुरुवारी ब्रिटनचे पंतप्रधान अहमदाबादला पोहोचले. शुक्रवारी सकाळी ते राजधानी दिल्लीत पोहोचले. राष्ट्रपती भवनात पोहोचल्यावर पंतप्रधान मोदींनी त्यांचे जंगी स्वागत केले. यावेळी ते पत्रकारांना म्हणाले, अद्भुत स्वागताबद्दल धन्यवाद. मला वाटत नाही की गोष्टी आताच्या इतक्या मजबूत किंवा चांगल्या होत्या. यानंतर जॉन्सन यांनी राजघाटावर पुष्पचक्र अर्पण करून महात्मा गांधींना आदरांजली वाहिली.

दोन्ही पंतप्रधानांमध्ये रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धाबाबत चर्चा होण्याची शक्यता असल्याचे सांगण्यात येत आहे. बदलती जागतिक व्यवस्था आणि युक्रेन-रशिया युद्धानंतर जागतिक अर्थव्यवस्थेत होत असलेले बदल पाहता भारत आणि ब्रिटन आपले द्विपक्षीय संबंध कसे पुढे नेतील, या नेत्यांमधील हा चर्चेचा महत्त्वाचा भाग असेल. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी जॉन्सन यांच्या चर्चेचा मुख्य केंद्रबिंदू इंडो-पॅसिफिकमधील परिस्थिती असेल कारण ब्रिटन या प्रदेशातील कोणत्याही बळजबरीला कडाडून विरोध करत आहे.

भारताने संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत युक्रेनवर रशियाच्या हल्ल्यानंतर रशियाच्या बाजूने मतदान न करण्याचा निर्णय घेतला, तेव्हा जॉन्सन सरकारच्या काही वरिष्ठ मंत्र्यांनी टीकास्त्र सोडले होते, मात्र अमेरिकेत झालेल्या टू प्लस टू चर्चेत भारताची बोचरी टीका झाली. उत्तराने वातावरण बदलले आहे. हे पाहता जॉन्सन रशियासोबतच्या संबंधांवर कोणताही दबाव टाकण्याचे टाळतील.

तत्पूर्वी गुरुवारी अहमदाबाद येथील साबरमती आश्रमात जॉन्सन पोहोचले. त्यांनी महात्मा गांधींचे वर्णन एक असामान्य व्यक्ती असे केले. पंचमहालमधील नवीन जेसीबी कारखान्याला भेट देणारे ब्रिटीश पंतप्रधान म्हणाले की, भारत आणि यूकेने सुरक्षा आणि संरक्षण भागीदारी अधिक सखोल केली पाहिजे. भारत आणि यूके या दोन्ही देशांना जगभरातील निरंकुशतेबद्दल चिंता आहे, आम्ही दोघेही लोकशाही आहोत आणि आम्हाला एकत्र राहायचे आहे.