पंतप्रधान मोदींच्या जम्मू-काश्मीर दौऱ्यापूर्वी मोठे ऑपरेशन, आतापर्यंत सहा दहशतवादी ठार; ASI शहीद


जम्मू – देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी 24 एप्रिल रोजी पंचायती राज दिनानिमित्त जम्मू-काश्मीरच्या दौऱ्यावर जाणार आहेत. काश्मीरच्या पाली गावात त्यांचा कार्यक्रम होणार आहे. या पार्श्वभूमीवर संपूर्ण जम्मू-काश्मीरची सुरक्षा व्यवस्था अनेक पटींनी वाढवण्यात आली आहे. असे असतानाही गेल्या दोन दिवसांपासून येथे दहशतवादी कारवाया वाढल्या आहेत. दहशतवादी चकमकीत अवघ्या दोन दिवसांत एकूण सहा दहशतवादी ठार झाले असून त्यात लष्कर-ए-तैयबाच्या कमांडरचाही समावेश आहे. तर सीआयएसएफचा एक एएसआयही शहीद झाला असून अनेक जवान जखमी झाले आहेत.

सुजवान येथे शुक्रवारी दोन दहशतवाद्यांचा खात्मा, एक जवान शहीद
जम्मू-काश्मीरच्या सुजवानमध्ये शुक्रवारी सकाळी सुरक्षा दल आणि दहशतवाद्यांमध्ये सुरू असलेल्या चकमकीत दोन दहशतवादी ठार झाले, तर एक जवान शहीद झाला असून चार जवान जखमी झाले आहेत. जम्मूच्या सुंजवान भागात ही चकमक सुरू आहे. जम्मू झोनचे एडीजीपी मुकेश सिंह यांनी सांगितले की, चकमकीत एकूण दोन दहशतवादी मारले गेले. ते म्हणाले की आम्ही परिसराची नाकेबंदी केली असून चकमक अजूनही सुरू आहे. घरात दहशतवादी लपून बसल्याचे दिसत आहे.

शुक्रवारी CISF जवानांनी भरलेल्या बसवर दहशतवादी हल्ला, एक जवान शहीद
जम्मू-काश्मीरमधील चड्ढा कॅम्पजवळ शुक्रवारी पहाटे ४.१५ वाजता दहशतवाद्यांनी केंद्रीय औद्योगिक सुरक्षा दल (CISF) ने भरलेल्या बसवर हल्ला केला. ज्यामध्ये एक एएसआय शहीद झाला असून दोन जवान गंभीर जखमी झाले आहेत.

सीआयएसएफच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, बसमध्ये १५ जवान होते, सर्वजण सकाळच्या शिफ्टमध्ये ड्युटीसाठी जात होते. दरम्यान, घातपाती दहशतवाद्यांनी बसवर हल्ला केला. सीआयएसएफने दहशतवादी हल्ल्याचा अथक सामना केला. प्रत्युत्तरादाखल केलेल्या गोळीबारात एक एएसआय शहीद झाला तर दोन जण जखमी झाले.

गुरुवारी बारामुल्ला येथे झालेल्या चकमकीत लष्कर कमांडरसह चार दहशतवादी ठार
उत्तर काश्मीरमधील बारामुल्ला जिल्ह्यात गुरुवारी झालेल्या चकमकीत लष्कर-ए-तैयबाच्या कमांडरसह तीन दहशतवाद्यांना सुरक्षा दलांनी ठार केले. त्याचवेळी शुक्रवारीही ही चकमक सुरूच असून, त्यात आणखी एक दहशतवादी मारला गेला आहे. बडगाम जिल्ह्यात नुकत्याच झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यात मारले गेलेले एसपीओ आणि त्याचा भाऊ, बीडीसीचे माजी अध्यक्ष भूपेंद्र सिंह, यांच्या हत्येत मारला गेलेला गुंड युसूफ कंत्रूचा सहभाग होता. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, युसूफ 2017 पासून दहशतवादी कारवायांमध्ये सक्रिय होता. या चकमकीत लष्कराचे चार जवान आणि जम्मू-काश्मीर पोलिसांचा एक जवानही जखमी झाला आहे.

आयजी काश्मीर विजय कुमार यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, बडगाम पोलिसांना बारामुल्ला जिल्ह्यातील मालवाह भागात पाच दहशतवादी लपून बसल्याची माहिती मिळाली होती. ज्यामध्ये तीन स्थानिक तर दोन पाकिस्तानी आहेत. माहितीच्या आधारे, जम्मू-काश्मीर पोलिसांनी लष्कर आणि सीआरपीएफसह परिसराला वेढा घातला आणि शोध मोहीम सुरू केली. सुरक्षा दलांनी परिसरात प्रवेश करताच, एका घरात लपलेल्या दहशतवाद्यांनी सुरक्षा दलांवर गोळीबार केला, ज्यात लष्कराचे तीन जवान आणि एक पोलिस कर्मचारी जखमी झाले. जखमी जवानांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले.

प्रत्युत्तरादाखल सुरक्षा दलांनी काल तीन दहशतवाद्यांचा खात्मा केला, तर शुक्रवारी आणखी एक दहशतवादी मारला गेला. यामध्ये लष्कराचा टॉप कमांडर युसूफ कंत्रूही मारला गेला. बडगाम जिल्ह्यात पोलिस एसपीओ आणि त्याचा भाऊ, एक सैनिक आणि नागरिक यांच्या हत्येसह नागरिक आणि सुरक्षा कर्मचार्‍यांच्या अनेक हत्यांमध्ये त्याचा अलीकडेच सहभाग होता. 23 सप्टेंबर 2020 रोजी बडगाम जिल्ह्यातील खग भागात त्यांनी बीडीसी अध्यक्ष सरदार भूपिंदर सिंग यांची त्यांच्या जन्मगावी हत्या केली होती. दहशतवादी कंत्रूवर खग पोलिस ठाण्यात अनेक गुन्हे दाखल आहेत.