लालूप्रसाद यादव यांना जामीन, 10 लाख भरून तुरुंगातून सुटका…


रांची – चारा घोटाळ्याच्या पाच प्रकरणांमध्ये दोषी ठरलेले राजद सुप्रीमो लालू प्रसाद यादव यांना झारखंड उच्च न्यायालयाकडून जामीन मिळाला आहे. न्यायमूर्ती अपरेश कुमार सिंह यांच्या न्यायालयाने काही अटींसह लालू यादव यांना जामीन मंजूर केला. चारा घोटाळ्याच्या पाच प्रकरणांमध्ये दोषी ठरलेले राष्ट्रीय जनता दलाचे प्रमुख आणि बिहारचे माजी मुख्यमंत्री लालू प्रसाद यादव यांच्या जामिनावर झारखंड उच्च न्यायालयात शुक्रवारी झालेल्या सुनावणीनंतर न्यायालयाने त्यांना मोठा दिलासा दिला आहे. हे प्रकरण न्यायमूर्ती अपरेश कुमार सिंह यांच्या न्यायालयात सुनावणीसाठी ठेवण्यात आले होते.

झारखंड उच्च न्यायालयात न्यायमूर्ती अपरेश कुमार सिंह यांच्या दोरांडा कोषागारातून अवैध पैसे काढल्याप्रकरणी आरोपी लालू प्रसाद यादव यांच्या जामीन याचिकेवर सुनावणी झाली. झारखंड उच्च न्यायालयाने लालू यादव यांच्या जामीन अर्जाला परवानगी दिली आहे. त्यानुसार उच्च न्यायालयाने लालू यादव यांना जामीन मंजूर केला आहे. या प्रकरणाशी संबंधित सर्व पक्षकारांचे म्हणणे ऐकून घेतल्यानंतर न्यायालयाने लालू यादव यांना जामीन मंजूर केला आहे. न्यायालयाने सांगितले की, लालू प्रसाद यादव यांनी सुमारे 40 महिने तुरुंगात घालवले आहेत, त्यातील अर्धा काळ म्हणजेच 30 महिन्यांपेक्षा जास्त आहे. उच्च न्यायालयाकडून जामीन मिळाल्यामुळे लालू यादव यांना मोठा दिलासा मिळाला आहे. लालू यादव यांना सीबीआय न्यायालयाने शिक्षेसोबत निश्चित केलेल्या दंडाच्या रकमेपैकी 10 लाख रुपये न्यायालयात जमा करावे लागतील, अशी अट न्यायालयाने जामिनासाठी ठेवली आहे.

12 वाजण्याच्या सुमारास लालूंच्या जामिनावर न्यायालयाने निर्णय दिला. लालूंचे वकील आणि सीबीआयच्या वकिलांनी न्यायालयात युक्तिवाद केला. यानंतर न्यायाधीशांनी लालूंना जामीन देण्याचा निर्णय घेतला आहे. डोरंडा ट्रेझरी प्रकरणात लालूप्रसाद यांच्या जामीनाला विरोध करणाऱ्या केंद्रीय तपास यंत्रणा, सीबीआयचा युक्तिवाद न्यायालयाने फेटाळला आहे. जामीन मिळाल्यानंतर लालू प्रसाद यादव आता तुरुंगातून बाहेर येणार आहेत.

न्यायालयात सीबीआयने लालू प्रसाद यादव यांच्या जामीनाला विरोध केला असून, लालूंनी डोरंडा कोषागार प्रकरणात न्यायालयाने सुनावलेल्या 5 वर्षांच्या शिक्षेपैकी अर्धाही खर्च केला नाही. त्यावर न्यायालयाने त्यांच्या आतापर्यंतच्या तुरुंगातील वास्तव्याचा संपूर्ण रेकॉर्ड तपासला. यानंतर जामीन देण्याची सुविधा देण्यात आली.

डोरंडा कोषागारातून बेकायदेशीरपणे पैसे काढल्याप्रकरणी विशेष सीबीआय न्यायालयाने लालू प्रसाद यादव यांना पाच वर्षांचा कारावास आणि 60 लाखांचा दंड ठोठावला आहे. या आदेशाविरोधात लालू प्रसाद यादव यांनी झारखंड उच्च न्यायालयात अपील दाखल केले आहे. त्यांनी न्यायालयाकडे जामीनही मागितला होता.

लालू प्रसाद यादव यांच्या वतीने वाढत्या वयाचा आणि 17 प्रकारच्या आजारांचा हवाला देत जामीन मागितला होता. याप्रकरणी लालूप्रसाद यांनी 41 महिने तुरुंगात काढल्याचे त्यांच्या वतीने सांगण्यात आले. तर अर्धी शिक्षेची मुदत फक्त 30 महिने आहे. निम्म्याहून अधिक शिक्षा भोगून तो 11 महिन्यांपासून तुरुंगात आहे, त्यामुळे त्याला न्यायालयातून जामीन मिळावा.

लालू प्रसाद यादव हे रांचीच्या होटवार तुरुंगात कैदी आहेत. ज्यांना उपचारासाठी रिम्समध्ये दाखल करण्यात आले होते. उपचारादरम्यान एक किडनी निकामी झाल्यामुळे लालूंना विशेष उपचारांसाठी दिल्लीच्या एम्समध्ये पाठवण्यात आले. लालूंची प्रकृती आता स्थिर असल्याचे सांगण्यात येत आहे. त्याची क्रिएटिनिन पातळी ५ च्या वर पोहोचली आहे. लालूंची मुलगी मीसा भारती दिल्लीत वडिलांची काळजी घेत आहे. लालूंचा धाकटा मुलगा तेजस्वी यादव याने लोकांना आपल्या वडिलांच्या लवकरात लवकर बरे होण्यासाठी प्रार्थना करण्याचे आवाहन केले होते. लालूंना जामीन मिळाल्यानंतर लालू कुटुंब आणि राजदमध्ये जल्लोषाचे वातावरण आहे. पाटण्यात राजद कार्यकर्ते एकमेकांना मिठी मारून आपल्या नेत्याची तुरुंगातून सुटका झाल्याचा आनंद साजरा करत आहेत.

तेजस्वी यादव-तेज प्रताप यादव यांची पटण्यात दावत-ए-इफ्तार
भाजपचा बिहार विधानसभेच्या पोटनिवडणुकीत बोचाहान जागेवर पराभव करणारे तेजस्वी यादव आज पटण्यात दावत-ए-इफ्तार आयोजित केली आहे. ही माहिती लालूंचा मोठा मुलगा तेज प्रताप यादव यांनी दिली. गुरुवारी ट्विटरवर लिहिलेल्या संदेशात त्यांनी केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांच्या नावाने इफ्तारसाठी निमंत्रण पत्र पोस्ट केले आहे. तेज प्रताप म्हणाले, रमजानच्या निमित्ताने पाटणा येथील 10 सर्कुलर रोड येथे आयोजित इफ्तारमध्ये गृहमंत्री अमित शहा यांचे मनापासून स्वागत आहे. बिहारच्या माजी मुख्यमंत्री लालू यादव यांच्या पत्नी राबडी देवी यांचे १० सर्कुलर रोड हे निवासस्थान आहे.

पाटणा येथे राबडी देवी यांच्या निवासस्थानी आरजेडी नेते तेजस्वी यादव आणि तेज प्रताप यादव यांच्या नेतृत्वाखाली शुक्रवारी दावत-ए-इफ्तारचे आयोजन करण्यात आले आहे. वडील लालू प्रसाद यादव यांना जामीन मिळाल्याचा आनंद दोन्ही मुलांच्या चेहऱ्यावर स्पष्ट दिसत असून लालूंची तुरुंगातून सुटका झाल्याच्या बातमीने त्यांच्या इफ्तार पार्टीचा रंग आणखीनच उजळला आहे. राजदचे नेते-कार्यकर्ते त्यांच्या नेत्याच्या सुटकेने खूप खूश दिसत आहेत.