ब्रिटनमधील एका व्यक्तीने ५०५ दिवस दिली कोरोनाशी झुंज


लंडन – अत्यंत कमकुवत रोगप्रतिकारक शक्ती असलेल्या एका ब्रिटिश रुग्णाने सुमारे दीड वर्ष कोरोना संसर्गाशी झुंज दिली. संशोधकांनी दावा केला आहे की ब्रिटनमधील हा माणूस आतापर्यंतचा सर्वात जास्त काळ कोरोनाशी झुंज देणारा रुग्ण आहे. याआधी ३३५ दिवस कोरोनाची लागण झाल्याची नोंद आहे.

सद्यस्थितीत अधिकृतपणे पुष्टी करता येत नाही की हे सर्वात जास्त काळ कोरोनाची लागण झाल्याचे प्रकरण आहे. NHS फाउंडेशन ट्रस्ट ऑफ गाईज आणि सेंट थॉमसचे संसर्गजन्य रोग विशेषज्ञ डॉ. ल्यूक ब्लॅगडॉन स्नेल यांनी अशी शक्यता व्यक्त केली आहे की हे सर्वात जास्त काळ कोरोना संसर्गास असुरक्षित असण्याची शक्यता आहे.

नऊ रुग्णांवर संशोधन केले
किंग्स कॉलेज लंडन आणि NHS फाउंडेशन ट्रस्ट ऑफ गाईज आणि सेंट थॉमस यांनी कमकुवत रोगप्रतिकारक शक्ती असलेल्या नऊ रुग्णांवर संशोधन केले. या रुग्णांना मार्च 2020 ते डिसेंबर 2021 दरम्यान कोरोना संसर्गाची लागण झाली होती आणि ते 8 आठवडे पॉझिटिव्ह राहिले. दरम्यान कोरोनाचा सरासरी कालावधी 73 दिवस असतो, परंतु या संसर्गाने दोन रुग्णांना वर्षभराहून अधिक काळ जपून ठेवले. अवयव प्रत्यारोपण, कर्करोग, एचआयव्ही किंवा इतर वैद्यकीय उपचारांमुळे या रुग्णांची रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत झाली होती.

संक्रमणादरम्यान उत्परिवर्तनांवर संशोधन
NHS फाउंडेशन ट्रस्ट ऑफ गाईज आणि सेंट थॉमस येथील संसर्गजन्य रोग विशेषज्ञ डॉ. ल्यूक ब्लॅगडॉन स्नेल यांच्या पथकाने पोर्तुगालमधील संसर्गजन्य रोगांच्या बैठकीत सतत कोरोनाची लागण झालेली अनेक प्रकरणे सादर करण्याची योजना आखली आहे. अभ्यासात हे आढळून आले आहे की ज्या रुग्णांना कोरोनाची लागण झाली आहे, त्यांच्यामध्ये कोणते उत्परिवर्तन होते आणि विषाणूचे नवीन प्रकार जन्माला येतात की नाही. किमान आठ आठवडे संसर्ग झालेल्या नऊ रुग्णांचा अभ्यासात समावेश करण्यात आला आहे.