फायझर लवकरच आणणार ओमिक्रॉन प्रतिबंधक लस


नवी दिल्ली – एका वृत्तसंस्थेला फायझरचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी अल्बर्ट बोएर्ला यांनी सांगितले की, आधीच कोरोना प्रतिबंधक लसीचे मोठ्या प्रमाणात फायझर उत्पादन करत आहे. जगभरातील सरकार आपल्या देशात कोरोना विरोधात लढा देत आहेत. ज्यामध्ये कोरोनाच्या नवीन व्हेरिएंटमुळे वाढत्या रुग्णांचाही समावेश आहे.

याबाबत माहिती देताना बोएर्ला यांनी सांगितले की, ओमिक्रॉन व्हेरिएंटवर मार्चपर्यंत लस तयार होईल. या लसीची गरज पडेल की नाही, तिचा वापर होईल की नाही हे माहीत नाही, पण तरीही आपण ही लस तयार करत असल्याचेही ते म्हणाले. बोएर्ला म्हणाले की, सध्याच्या कोरोना विरूद्ध संरक्षण करण्यासाठी दोन लसींचे डोस आणि बूस्टर डोसमुळे ओमिक्रॉनच्या आरोग्यावरील गंभीर परिणामांपासून संरक्षण मिळाले आहे. परंतु ओमिक्रॉनचा प्रादुर्भाव लक्षात घेता प्रकार थेट लक्षात घेता, ही कोरोनाविरोधी लस अशा प्रकारांपासून संरक्षण करेल, जे अत्यंत संसर्गजन्य असल्याचे सिद्ध झाले आहे आणि त्यामुळे अनेक सौम्य किंवा क्वचित संक्रमण झाले आहे.

दरम्यान, त्याच वृत्तसंस्थेशी दुसर्‍या मुलाखतीत बोलताना मॉडर्ना कंपनीचे सीईओ स्टीफन बॅन्सल यांनी सांगितले की, मॉडर्ना कंपनीही एक बूस्टर डोस विकसित करत आहे, जी ओमिक्रॉन आणि कोविडच्या इतर संभाव्य प्रकारांना रोखण्यासाठी खूप उपयुक्त ठरेल. ही लस 2022 वर्षाच्या शेवटपर्यंत तयार होईल. वृत्तसंस्थेला बन्सेल यांनी सांगितले की, 2022 च्या अखेरीस कोरोनाच्या संभाव्य प्रकारांना सामोरे जाण्यासाठी आणि त्याच्या संभाव्य बूस्टरसाठी सर्वोत्कृष्ट अशी कोणती लस तयार करायची हे ठरवण्यासाठी आम्ही जगभरातील नेत्यांशी चर्चा करत आहोत. धोरण काय आहे.

जगभरातील कोरोनाच्या इतर प्रकारांपेक्षा ओमिक्रॉन खूप वेगाने पसरत आहे. परंतु या व्हेरिएंटमुळे मृत्यू होण्याचा धोका किंवा शरीराच्या अवयवांना इजा होण्याची भीती खूपच कमी असल्याचे आरोग्य तज्ज्ञांनी म्हटले आहे. पण, हा विषाणू लहान मुलांना झपाट्याने संक्रमित करत असल्याचेही आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.