हे असे ठिकाण आहे जिथे आकाशात कायम चमकत असते वीज


आज विज्ञानाने भले किती प्रगती केली असली तरी या पृथ्वीतलावर अजूनही अशी अनेक ठिकाणे आहेत ज्यांचे रहस्य सोडविण्यात वैज्ञानिक देखील अयशस्वी ठरले आहेत. अशीच एक जागा दक्षिण अमेरिकेच्या वेनेझुएला देशातही आहे, जिथे तलावावर सदैव वीज पडत राहते, परंतु आजपर्यंत कोणालाही त्याचे रहस्य माहित नाही.

तुम्ही ऐकले असेलच की आकाशात वीज कधीच एकाच ठिकाणी दोनदा चमकत नाही, परंतु हे ऐकून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल की या ठिकाणी एका तासात हजारो वेळा वीज चमकते.

जगाला हादरवून टाकलेल्या या गूढ गोष्टीला ‘बीकन ऑफ मराकाइबो’ असे म्हणतात. यात इतर अनेक नावे आहेत, जसे की कॅटाटुम्बो लाइटनिंग, एवरलास्टिंग स्टॉर्म, ड्रॅमेटिक रोल ऑफ थंडर. या जागेला जगातील नैसर्गिक ऊर्जा घर देखील म्हटले जाते.

बीबीसीच्या वृत्तानुसार, वेनेझुएलातील कॅटाटुम्बो नदी, जिथे ती मराकाबो तलावाशी मिळते, वर्षात 260 दिवस वादळ होते. या 260 दिवसांच्या तुफानी रात्रींमधून येथे रात्रभर विजांचा कडकडाट सुरू असतो.

गिनीज बुकमध्ये मॅकायबो लेकचे नाव सर्वात चमकणारे ठिकाण अशी नोंद आहे. हिवाळ्याच्या हंगामात कमी, परंतु पावसाळ्यात भरपूर प्रमाणात वीज चमकत असते. एका अहवालानुसार या हंगामात दर मिनिटाला 28 वेळा विजेचा लखलखाट होतो.

आपणास हे जाणून आश्चर्य वाटेल की या आकाशातील विजेची चमक इतकी आहे की 400 किलोमीटरच्या अंतरावरुन देखील ती दृश्यमान आहे. लोक म्हणतात की असे दिसते की जणू आकाश बहुरंगी प्रकाशात आंघोळ करत आहे.

खरं तर, या क्षेत्रात इतक्यावेळा वीज का चमकते हे जाणून घेण्यासाठी विशेषज्ञ वर्षानुवर्षे गुंतलेले आहेत. 1960 च्या दशकात असे मानले जात होते की या भागात युरेनियम जास्त आहे, म्हणून येथे आकाशात वीज चमकते.

शास्त्रज्ञांनी अलीकडेच एक संशोधन केले होते, त्यानुसार आकाशामध्ये विजेमुळे तलावाजवळील तेलाच्या शेतात मुबलक प्रमाणात मिथेन आहे. तथापि, युरेनियम आणि मिथेनचा सिद्धांत प्रामाणिकपणे सिद्ध झाला नाही. म्हणूनच, हे स्थान अद्याप एक रहस्य आहे.

Leave a Comment