नासाची ऐतिहासिक कामगिरी; अंतराळयानाने पहिल्यांदाच घातली सूर्याला गवसणी!


वॉशिंग्टन : अमेरिकन अंतराळ संस्था नासाच्या (NASA) अंतराळयान पार्कर सोलर प्रोबने प्रथमच सूर्याला स्पर्श केला असून सूर्याच्या वातावरणात हे प्रोब राहिले आहे. इतिहासात प्रथमच, एका अंतराळ यानाने असा सूर्याला स्पर्श केला आहे. या कामगिरीची घोषणा अमेरिकन जीओफिजीकल युनियनच्या बैठकीत नासाच्या शास्त्रज्ञांनी केली आहे. याबाबत इंस्टाग्रामवर एक पोस्ट देखील नासाने शेअर केली आहे. नासाने या घटनेला इतिहासातील मैलाचा दगड म्हटले आहे.

सूर्याच्या वातावरणातील बिंदू जेथे त्याचे चुंबकत्व आणि गुरुत्वाकर्षण सौर सामग्री बाहेर जाण्यापासून रोखण्यासाठी पुरेसे मजबूत आहे. आमचे पार्कर सोलर प्रोब हे 2018 मध्ये लाँच झाले होते. हे मिशन अशक्य होते, कारण सूर्याच्या कोरोनाचे तापमान हे 2 दशलक्ष डिग्री फॅरेनहाइट आहे. विज्ञान जगतासाठी नासाचे हे मिशन सर्वात मोठे यश आहे.

मिळालेल्या अहवालानुसार 28 एप्रिल रोजी सूर्याच्या वरच्या वातावरणात, ज्याला सौर कोरोना म्हणतात, त्यात पार्कर सोलर प्रोब (Parker Solar Probe) रॉकेटशिपने यशस्वीरित्या प्रवेश केला. यासोबतच नासाच्या या रॉकेटने लाल गरम ताऱ्याच्या पृष्ठभागावर असलेल्या कण आणि चुंबकीय क्षेत्राचे नामूनेही घेतले आहेत. जे आतापर्यंत पूर्ण करणे अशक्य मानले जात होते.

नासाने याबाबत माहिती देताना सांगितले, की पहिल्यांदाच अंतराळयानाकडून सूर्याला गवसणी घातल्यामुळे सूर्याबाबत आणखी माहिती आणि अभ्यास करण्यास मदत होणार आहे. चंद्रावर यशस्वी लँडिंग केल्यामुळे शास्त्रज्ञांना सुर्याची निर्मिती कशी झाली, हे समजण्यास मदत झाली. त्याचप्रमाणे सूर्याच्या सामग्रीला स्पर्श केल्यामुळे शास्त्रज्ञांना आपल्या सुर्याच्या जवळच्या ताऱ्यांबद्दल आणि त्याचा सूर्यमालेवर होणारा परिणाम याविषयी देखील महत्त्वाची माहिती मिळण्यास मदत होणार आहे. मार्च 2012 मध्ये सोलर डायनॅमिक्स वेधशाळेतून त्यांनी शेअर केलेला फोटो घेण्यात आल्याचे सांगून NASA ने पोस्टचा निष्कर्ष काढला.


हे पृष्ठभागापासून सूर्याच्या उजवीकडे बाहेर पडणाऱ्या सौर सामग्रीच्या प्रचंड स्फोटाचे प्रतिनिधित्व करते. खगोल भौतिकशास्त्रज्ञांना पार्कर सोलर प्रोबच्या कोरोनामधून होणाऱ्या प्रवासामुळे पृथ्वी आणि ग्रहांच्या पलीकडे वाहणाऱ्या सौर वाऱ्यामध्ये आढळणाऱ्या झिग-झॅग्सची उत्पत्ती कशी होते हे समजते. नासाने शेअर केलेला फोटोला इंस्टाग्रामवर ८ लाखांपेक्षा जास्त लाईक्स मिळाले आहेत. इंस्टाग्राम युजरने नासाच्या या पोस्टवर वेगवेगळ्या प्रतिक्रिया दिल्या आहेत. एका युजरने ही घटना आश्चर्यकारक असल्याचे म्हटले आहे. तसेच नासाने युट्यूबवर याबाबतची माहिती देणारा एक व्हिडीओ देखील शेअर केला आहे.

हा ऐतिहासिक क्षण हावर्ड आणि स्मिथसोनियन येथील खगोल भौतिकशास्त्र केंद्राच्या सदस्यांसह शास्त्रज्ञ आणि अभियंते यांच्या सहकार्याने प्राप्त झाला आहे. सोलर प्रोब कप हे एकमेव साधन आहे. ज्याने सूर्याच्या वातावरणातील कण गोळा केले आहेत. ज्यामुळे शास्त्रज्ञांना आणखी माहिती मिळण्यास मदत होणार आहे.