असा आहे टीम इंडियाचा दक्षिण आफ्रिका दौरा ; नव्या वेळापत्रकाची घोषणा


नवी दिल्ली – भारताविरुद्धच्या आगामी मालिकेसाठी क्रिकेट दक्षिण आफ्रिकेने नवीन वेळापत्रक जाहीर केले आहे, ज्यामध्ये तीन कसोटी आणि तीन एकदिवसीय सामने खेळवले जाणार आहेत. नवीन वेळापत्रकानुसार, २६ डिसेंबरपासून भारत बॉक्सिंग डे कसोटीने दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर आपल्या मोहिमेला सुरुवात करेल. हा सामना सेंच्युरियनच्या सुपरस्पोर्ट पार्कमध्ये खेळवला जाणार आहे. उभय संघांमधील तीन सामन्यांच्या कसोटी मालिकेतील दुसरा कसोटी सामना जोहान्सबर्ग येथे खेळवला जाईल आणि तिसरा कसोटी सामना केपटाऊन येथील न्यूलँड्स स्टेडियमवर खेळवली जाईल.

उभय संघांमधील तीन सामन्यांची एकदिवसीय मालिका यानंतर सुरू होईल. एकदिवसीय मालिकेतील पहिला सामना १९ जानेवारी रोजी पार्ल येथे, दुसरा सामना पार्ल येथे आणि तिसरा आणि अंतिम सामना केपटाऊन येथील न्यूलँड्स स्टेडियमवर खेळवला जाईल. कसोटी मालिका आयसीसी जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपचा भाग आहे.

यापूर्वी १७ डिसेंबरपासून भारताचा हा दौरा सुरू होणार होता. दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर भारताला चार सामन्यांची टी-२० मालिकाही खेळायची होती. पण कोरोनाच्या ओमिक्रॉन या व्हेरिएंटच्या प्रसारादरम्यान भारतीय क्रिकेट संघाच्या वेळापत्रकात बदल करण्यात आला आहे. भारतीय संघ दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यावर चार टी-२० आंतरराष्ट्रीय सामने खेळणार होता, जो पुढे ढकलण्यात आला आहे आणि नवीन तारखा नंतर ठरवल्या जातील.


कोरोना प्रोटोकॉलसह हा दौरा कडक असेल आणि खेळाडूंची सुरक्षा आणि जैव-सुरक्षित वातावरण लक्षात घेऊन ठिकाणे निवडली जातील. आधी ९ डिसेंबरला भारतीय संघ रवाना होणार होता. दक्षिण आफ्रिकेतून ओमिक्रॉनचा उगम झाला आहे आणि त्याची प्रकरणे तेथे सतत वाढत आहेत. यामुळे नेदरलँड संघाने आपला दौरामध्येच सोडून दिला. काही खेळाडू पॉझिटिव्ह आढळल्यामुळे सीएसएला घरचे सामनेही पुढे ढकलावे लागले. भारत ‘अ’ संघ मात्र, वरिष्ठ संघाचा दौरा रद्द न करण्याची आशा देत दक्षिण आफ्रिकेतच राहिला. भारताने दक्षिण आफ्रिकेची उड्डाणेही बंद केलेली नाहीत, तरीही ती ‘जोखीम’ श्रेणीत ठेवली आहे. भारतीय संघाचा दौरा रद्द झाल्यास सीएसएचे मोठे आर्थिक नुकसान झाले असते. सीएसएचे कार्यकारी मुख्य कार्यकारी अधिकारी फोलेत्सी मोसेकी यांनी या कठीण काळात एकत्र उभे राहिल्याबद्दल बीसीसीआयचे आभार मानले आहेत.

कसोटी मालिका

  • पहिली कसोटी – २६-३० डिसेंबर, सेंच्युरियन
  • दुसरी कसोटी – ०३-०७ जानेवारी, जोहान्सबर्ग
  • तिसरी कसोटी – ११-१५ जानेवारी, केपटाऊन

एकदिवसीय मालिका

  • पहिला एकदिवसीय – १९ जानेवारी, पार्ल
  • दुसरा एकदिवसीय – २१ जानेवारी, पार्ल
  • तिसरा एकदिवसीय – २३ जानेवारी, केपटाऊन