आता आयएमएफच्या ‘या’ महत्त्वाच्या पदाचा कार्यभार स्वीकारणार भारतीय वंशाच्या गीता गोपीनाथ


नवी दिल्ली – आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या पहिल्या उपव्यवस्थापकीय संचालक म्हणून मुख्य अर्थतज्ज्ञ भारतीय-अमेरिकन गीता गोपीनाथ यांना पदोन्नती दिली जात आहे. पुढील वर्षी आयएमएफ प्रथम उपव्यवस्थापकीय संचालक जेफ्री ओकामोटो आपल्या पदावरून पायउतार होतील आणि गीता गोपीनाथ त्यांच्या जागी पदभार स्विकारतील. २१ जानेवारी २०२२ पासून या पदाची सूत्रे गीता गोपीनाथ हाती घेतील, अशी घोषणा आयएमएफने गुरुवारी केली.

आयएमएफच्या मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ होण्यापूर्वी, गीता गोपीनाथ हार्वर्ड विद्यापीठाच्या अर्थशास्त्र विभागात आंतरराष्ट्रीय अभ्यास आणि अर्थशास्त्राच्या प्राध्यापक होत्या. जानेवारी २०२२ मध्ये हार्वर्ड विद्यापीठात गीता त्यांच्या शैक्षणिक पदावर परतणार होत्या. तीन वर्षे आयएमएफचे मुख्य अर्थतज्ज्ञ म्हणून त्यांनी काम केले आहे.

याबाबत माहिती देताना आयएमएफच्या व्यवस्थापकीय संचालक क्रिस्टलिना जॉर्जिएवा म्हणाल्या, जेफ्री आणि गीता दोघेही उत्तम भागीदार आहेत. जेफ्रीला जाताना पाहून मला वाईट वाटते, पण त्याचवेळी, गीताने आमच्या प्रथम उपव्यवस्थापकीय संचालक म्हणून राहण्याचा आणि नवीन जबाबदारी स्वीकारण्याचा निर्णय घेतल्याचा मला आनंद झाला आहे. फंडाच्या कार्यात गीता गोपीनाथ यांचे योगदान आधीपासूनच अपवादात्मक आहे, विशेषत: जागतिक अर्थव्यवस्थेला आणि निधीला आपल्या जीवनातील सर्वात वाईट आर्थिक संकटाच्या वळणांवर नेव्हिगेट करण्यात मदत करण्यात त्यांचे बौद्धिक नेतृत्वामध्ये, असे जॉर्जिएवा म्हणाल्या.

आयएमएफच्या इतिहासातील गीता गोपीनाथ या पहिल्या महिला मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ आहेत, ज्यांनी सदस्य देश आणि संस्थांमध्ये अनेक मुद्द्यांवर विश्लेषणात्मकदृष्ट्या कठोरपणे काम करून ट्रॅक रेकॉर्डसह आदर आणि प्रशंसा मिळवल्याचे जॉर्जिएवा यांनी म्हटले आहे.

आयएमएफचे व्यवस्थापकीय संचालक म्हणाले की अलीकडील गीता गोपीनाथ यांचे कार्य कोविड-१९ संकट संपवण्यासाठी शक्य तितक्या खर्चात जगाला लसीकरण करण्याचे लक्ष्य निश्चित करणे आहे. आयएमएफने सांगितले की त्यांनी पँडेमिक पेपरमध्ये महत्त्वपूर्ण योगदान दिले, ज्यात कोरोना महामारी कशी संपुष्टात येईल याचा उल्लेख आहे आणि त्या आधारावर जगभरात लसीकरणाचे लक्ष्य निश्चित करण्यात आले.

आयएमएफ, जागतिक बँक, जागतिक व्यापार संघटना आणि जागतिक आरोग्य संघटना यांच्या नेतृत्वाखाली त्यावर आधारित एक बहुपक्षीय टास्क फोर्स तयार करण्यात आली. साथीच्या रोगाचा अंत करणे आणि व्यापार आणि पुरवठ्यातील अडथळे ओळखण्यासाठी आणि कमी आणि कमी-मध्यम-उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये लस वितरणास गती देण्यासाठी लस उत्पादकांसह एक कार्य गट स्थापन करणे टास्क फोर्सचे उद्दिष्ट आहे.