पुढील महिन्यापासून एटीएममधून पैसे काढणे महागणार


नवी दिल्ली – मोफत एटीएम व्यवहाराची मर्यादा पुढील महिन्यापासून ग्राहकांनी ओलांडल्यास त्यांना अधिक पैसे द्यावे लागतील. जूनमध्ये रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने 1 जानेवारी 2022 पासून लागू असलेल्या मोफत मासिक मर्यादेनंतर रोख आणि नॉन-कॅश एटीएम व्यवहारांसाठी शुल्क वाढवण्याची परवानगी दिली. याबाबत माहिती देताना अॅक्सिस बँकेने सांगितले की, आरबीआयच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, 1 जानेवारी 2022 पासून अॅक्सिस बँक किंवा इतर बँकांच्या एटीएममधील मोफत मर्यादेपेक्षा जास्त आणि त्याहून अधिक आर्थिक व्यवहार शुल्क 21 रुपये अधिक जीएसटी असेल.

मोफत व्यवहारांची मासिक मर्यादा ग्राहकांनी ओलांडल्यास 20 रुपयांऐवजी 21 रुपये प्रति व्यवहार द्यावे लागतील. एका परिपत्रकात, आरबीआयने म्हटले होते की बँकांना उच्च अदलाबदल शुल्काची भरपाई करण्यासाठी आणि खर्चात सामान्य वाढ लक्षात घेता, त्यांना ग्राहकांसाठी शुल्क 21 रुपये प्रति व्यवहार करण्याची परवानगी देण्यात आली आहे. परिपत्रकानुसार ही वाढ 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होणार आहे.

ग्राहकांना त्यांच्या बँकांच्या एटीएममधून पाच मोफत व्यवहार करण्याची मुभा असेल. यामध्ये आर्थिक आणि बिगर आर्थिक व्यवहारांचा समावेश असेल. त्यांना मेट्रो केंद्रांमधील इतर बँकांच्या एटीएममधून तीन विनामूल्य व्यवहार आणि मेट्रो नसलेल्या केंद्रांमध्ये पाच व्यवहार करण्याची परवानगी देण्यात आली आहे. त्याचबरोबर सेंट्रल बँकेने प्रत्येक व्यवहारासाठी इंटरचेंज शुल्क वाढवण्याची परवानगी दिली आहे. आर्थिक व्यवहारांसाठी हे शुल्क 15 रुपयांवरून 17 रुपये करण्यात आले आहे. गैर-आर्थिक व्यवहारांसाठी इंटरचेंज फी 5 रुपयांवरून 6 रुपये करण्यात आली आहे. हा नियम 1 ऑगस्ट 2021 पासून लागू होईल.

त्याचबरोबर आता तुम्हाला डेबिट कार्डशिवायही एटीएममधून पैसे काढता येणार आहेत. पण त्यासाठी तुम्हाला फक्त तुमचा फोन हवा आहे आणि तुम्ही लगेच एटीएममधून पैसे काढू शकाल. स्टेट बँक ऑफ इंडिया YONO अॅपद्वारे डेबिट कार्डशिवाय एटीएममधून पैसे काढण्याची सुविधा देत आहे. पण या व्यतिरिक्त तुम्ही आयसीआयसीआय बँक आणि अॅक्सिस बँकेमधून कार्डशिवाय पैसे काढू शकता, यासाठी तुम्हाला तुमच्या फोनवरून काही स्टेप्स फॉलो कराव्या लागतील. याद्वारे तुम्ही सहज पैसे काढू शकाल.