ओमिक्रॉनच्या धास्तीमुळे राज्यात लवकरच लागू होणार नवे निर्बंध – राजेश टोपेंची माहिती


मुंबई : ओमिक्रॉन’ या कोरोनाच्या नव्या व्हेरिएंटच्या वाढत्या चिंतेच्या पार्श्वभूमीवर राज्य सरकार येत्या काही दिवसांत देशांतर्गत विमान प्रवासासाठी सुधारित मार्गदर्शक तत्त्वे जारी करेल, असे महाराष्ट्राचे आरोग्य मंत्री राजेश टोपे यांनी सांगितले आहे. त्याचबरोबर केंद्र सरकारने एक दिवसापूर्वी राज्यांना केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने जारी केलेल्या मार्गदर्शक सुचनांनुसार पावले उचलण्याचे निर्देश दिले आहेत.

मंगळवारी रात्री राज्य आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरणाने जारी केलेल्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, ‘जोखमीच्या’ देशांतून राज्यात येणाऱ्या प्रवाशांसाठी महाराष्ट्राने 7 दिवस होम क्वारंटाईन अनिवार्य केले आहे. अशा परिस्थितीत प्रवाशांच्या आगमनाच्या दुसऱ्या, चौथ्या आणि सातव्या दिवशीही आरटीपीसीआर चाचणी केली जाईल. जर ती व्यक्ती कोरोनाबाधित असल्याचे आढळून आले, तर त्याला रुग्णालयात दाखल केले जाईल. याशिवाय, पॉझिटिव्ह टेस्ट आल्यास प्रवाशांना 7 दिवस होम क्वारंटाईनमध्ये राहावे लागेल.

आरटीपीसीआर चाचणी अहवाल सर्व देशांतर्गत प्रवाशांचा विमानतळावर अनिवार्य असेल. सर्व देशांतर्गत प्रवाशांना शहरातील विमानतळावर कोरोनाचा चाचणी बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने बुधवारी अनिवार्य केले आहे. आरटीपीसीआर चाचणी अहवाल, जे 72 तासांपेक्षा जास्त जुने नसावेत. यासोबतच त्या व्यक्तीला संसर्ग झाला नाही, याची खातरजमा करावी. यापूर्वी आतापर्यंत 6 प्रवाशांना कोरोनाची लागण झाल्याची पुष्टी झाली आहे.

दरम्यान गुरुवारी आरोग्यमंत्री टोपे यांनी सांगितले की, राज्य प्रशासन देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय हवाई प्रवासासाठी मार्गदर्शक तत्त्वांचा नवीन मसुदा तयार करत असल्यामुळे कठोर मार्गदर्शक तत्त्वे पुढे ढकलण्यात आली आहेत. अशा परिस्थितीत येत्या काही दिवसांत मार्गदर्शक तत्त्वांचे नवे स्वरूप समोर येईल. केवळ देशांतर्गत हवाई प्रवाशांसाठी मार्गदर्शक तत्त्वे बदलली जातील. आंतरराष्ट्रीय हवाई प्रवाशांना केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या मार्गदर्शक सूचनांचे काटेकोर पालन करावे लागेल. यामध्ये कोणताही बदल होणार नाही.

मुंबईच्या महापौर किशोरी पेडणेकर यांनी लोकांना ओमिक्रॉनबाबत काळजी घेण्याचे आवाहन केले आहे. विशेष म्हणजे किशोरी पेडणेकर म्हणाल्या की, येत्या 6 डिसेंबर रोजी संविधान निर्माता भारतरत्न डॉ.भीमराव आंबेडकर यांच्या महापरिनिर्वाण दिनानिमित्त जनतेला आवाहन केले आहे की, यावेळी ‘ओमिक्रॉन’चा धोका दिसत आहे. त्यामुळे राज्यातील विविध जिल्ह्यांतून चैत्यभूमीवर येणाऱ्या प्रत्येकाला दर्शनाची संधी मिळणार असली तरी त्यांना कोरोना नियमांचे पालन करावे लागणार आहे. यावेळी किशोरी पेडणेकर म्हणाल्या की, कोरोनाच्या नवीन प्रकाराचा धोका लक्षात घेता, जास्तीत जास्त लोकांनी ऑनलाईन भेट द्यावी, असे आमचे आवाहन आहे.

उच्च जोखमीच्या देशातून येणाऱ्या नागरिकांची आरटीपीसीआर चाचणी केली जाईल. महापौर म्हणाल्या की, कोरोनाच्या नवीन प्रकाराचा धोका लक्षात घेऊन बीएमसीने विमानतळावर सर्व सुविधा उपलब्ध करून दिल्या आहेत, ज्याचा मी स्वत: आढावा घेतला आहे. पण, आतापर्यंत दक्षिण आफ्रिकेतून मुंबईत येणाऱ्या 4 प्रवाशांना कोरोनाची लागण झाली आहे. पण या चौघांचा जीनोम सिक्वेन्सिंगचा अहवाल येणे बाकी आहे.