युरोप पुन्हा बनला कोरोनाचा केंद्रबिंदू ऑस्ट्रियात संपूर्ण लॉकडाउन, जर्मनीही तयारीत


ऑस्ट्रिया – कोरोनाच्या नवीन लाटेला तोंड देण्यासाठी ऑस्ट्रिया पूर्णपणे लॉकडाउन पुन्हा लादणार आहे. ऑस्ट्रिया हे असे करणारा पश्चिम युरोपमधील पहिला देश बनेल. सरकारने यासोबतच सांगितले की, संपूर्ण लोकसंख्येचे लसीकरण फेब्रुवारीपर्यंत करणे आवश्यक आहे. सोमवारी लसीकरण न केलेल्या सर्व लोकांसाठी ऑस्ट्रियाने लॉकडाउन सुरू केले, परंतु तेव्हापासून संसर्गाने नवीन विक्रम गाठले आहेत.

गुरुवारी साल्झबर्ग आणि अप्पर ऑस्ट्रिया या दोन सर्वाधिक प्रभावित प्रांतांनी सांगितले की ते स्वतःचे लॉकडाउन लादतील आणि राष्ट्रीय स्तरावर असे करण्यासाठी सरकारवर दबाव वाढवतील. जसजसा हिवाळा जवळ येत आहे, संपूर्ण युरोपमध्ये थंड हवामान पसरत आहे, सरकारांना अनिच्छेने लॉकडाउन पुन्हा लागू करण्याचा विचार करण्यास भाग पाडले गेले आहे. या एपिसोडमध्ये, नेदरलँड्सने रात्री 8 वाजता बार आणि रेस्टॉरंट्स बंद करून आंशिक लॉकडाउन लागू केले आहे.

कोरोना महामारीचा युरोप पुन्हा केंद्रबिंदू बनला आहे. जगातील रुग्णसंख्येच्या जवळपास निम्मी रुग्णसंख्या तसेच मृत्यू युरोपतील आहेत. युरोपची सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था असलेल्या जर्मनीला संक्रमणाच्या चौथ्या लाटेने राष्ट्रीय आपात्कालीन स्थितीत आणले आहे. आरोग्य मंत्री जेन्स स्पॅन यांनी इशारा दिला आहे की केवळ लसीकरणाने प्रकरणांची संख्या कमी होणार नाही.

प्रकरणे पुन्हा वाढत असताना, ऑस्ट्रियाच्या पूर्ण लॉकडाऊनपासून ते नेदरलँड्समधील आंशिक लॉकडाउनपर्यंत अनेक युरोपीय सरकारांनी निर्बंध पुन्हा लादण्यास सुरुवात केली आहे आणि जर्मनी, झेक प्रजासत्ताक आणि स्लोव्हाकियाच्या काही भागांमध्ये लसीकरण न केलेल्यांवर निर्बंध आहेत.

भारतानेही या सगळ्या परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर लवकरच सावध होऊन कोरोनाबाधितांची संख्या अधिक वाढणार नाही याची काळजी घेणे गरजेचे आहे. त्यासाठी सरकारसोबत सहकार्य करुन नागरिकांनीही मास्क वापरणे, स्वच्छता राखणे, सुरक्षित अंतर पाळणे या त्रिसूत्रीचे स्वयंप्रेरणेने पालन करणे आवश्यक आहे.