संशोधकांनी तयार केली सरड्याप्रमाणे रंग बदलणारी त्वचा


कँब्रिज युनिवर्सिटीच्या संशोधकांनी सरड्याप्रमाणे रंग बदलणारी आर्टिफिशियल त्वचा विकसित केली आहे. ही त्वचा लाइट आणि गर्मीमध्ये काही विशेष अप्लिशेकन एक्टिव झाल्यानंतर रंग बदलते आणि सरड्याप्रमाणेच डोळ्यांना धोका देण्यास सक्षम आहे. संशोधकांनी ही त्वचा बनवण्यासाठी पॉलिमरमध्ये बारीक गोल्ड कोटेड पार्टिकल आणि तेलामध्ये वॉटर पेपरचा वापर वापर केला आहे.

प्रकाशित झालेल्या रिपोर्टनुसार, रंग बदलणारी वस्तू, लाइट आणि गर्मीमध्ये वॉटर पेपरच्या गुच्छात परावर्तित होते. त्यानंतर लाइटीच्या टेम्प्रेचरनुसार वेगवेगळे रंग बदलते.

असे असले तरी ही त्वचा, सरडा, कॅटलफिश आणि दुसऱ्या जीवांप्रमाणे नाही, जे आपल्या सुरक्षेसाठी त्वचेचा रंग बदलतात. या जीवांमध्ये क्रोमाटोफॉर असते. यांचे रंग बदलण्याचे कारण म्हणजे यांच्या त्वचेत ‘पिग्मेंट’ असणे हे आहे. हे ‘पिग्मेंट’ पुर्ण शरीरात पसरलेले असते आणि धोका असल्यावर बचाव करण्यासाठी पसरते.

Leave a Comment