रिक्षाच्या ड्रायव्हर सीटवर बसलेल्या प्रवाशाचा अपघात झाल्यास नुकसान भरपाई मिळणार नाही


केरळ – देशातील कोणत्या ना कोणत्या ठिकाणी आपण सार्वजनिक ठिकाणी वाहतूक करणाऱ्या तीन जण बसू शकणाऱ्या रिक्षात सात-आठ जण कोंबून बसवल्याचे चित्र तुम्ही पाहिलेच असेल. दोन जण जास्तीचे एकट्या ड्रायव्हर सीटवरच बसवले जातात. हे चित्र मोठ्या प्रमाणात ग्रामीण भागात आणि छोट्या शहरांमध्ये दिसते. पण आता केरळमध्ये ड्रायव्हर सीटवर प्रवाशाला बसवता येणार नाही. याचे कारण म्हणजे ड्रायव्हर सीटवर एखाद्या प्रवाशाला बसवल्यानंतर, जर रिक्षाचा अपघात झाला, तर त्या व्यक्तीला कोणत्याही प्रकारची नुकसान भरपाई मिळणार नाही. तीन चाकी मालवाहू गाडीमध्ये किंवा प्रवाशी वाहनात वाहनाचा मालक अथवा प्रवाशाने चालकासोबत सीट शेअर करू नये, ही कृती विमा पॉलिसीच्या अटींचे उल्लंघन असल्याचे मत केरळ उच्च न्यायालयाने नोंदवले आहे.

विम्याच्या दावेकर्‍याने जर वाहनाचा मालक म्हणून वाहनात प्रवास केला नसेल, तर त्याला विम्याच्या पॉलिसीमध्ये संरक्षण दिले जाणार नाही. त्याचबरोबर तीन चाकी मालवाहू गाडीमध्ये, ड्रायव्हर सीटवर त्याच्यासोबत इतर कोणीही बसू शकत नाही. प्रवासी किंवा वाहनाचा मालक या नात्याने इतर कोणत्याही व्यक्तीने ड्रायव्हरची सीट शेअर करू नये. असे करणारी कोणतीही कृती विमा धोरणाच्या अटींचे उल्लंघन असल्याचे न्यायमूर्ती ए. बादरुदीन यांनी एका प्रकरणाच्या सुनावणीदरम्यान म्हटले. तसेच मोटार वाहन न्यायाधिकरणाने विमा कंपनीवर अशा निरुपयोगी प्रवाशाची भरपाई करण्यासाठी केलेली मागणी पूर्ण केली जाणार नसल्याचे त्यांनी सांगितले.

रिक्षामध्ये ड्रायव्हरच्या शेजारी बसून २००८ मध्ये एक व्यक्ती प्रवास करत होती. त्या रिक्षाचा अपघात होऊन ही व्यक्ती जखमी झाली. ती रिक्षा ड्रायव्हरनेच पलटी केल्याचे या शेजारी बसलेल्या जखमी व्यक्तीने सांगितल्यामुळे नुकसानभरपाई म्हणून दीड लाख रुपये देण्यात यावे, अशी मागणी त्या व्यक्तीने केली. अपीलमध्ये, विमा कंपनीने वादग्रस्त उत्तरदायित्वावर वाद घातला. त्यांच्या मते, जखमी हा मालवाहू वाहनातील नि:शुल्क प्रवासी होता. त्यामुळे त्याची भरपाई कशी केली जाऊ शकते. पुढे केरळ उच्च न्यायालयात हे प्रकरण पोहोचले. तिथे न्यायमूर्ती ए. बादरुदीन यांनी तीन चाकी मालवाहू गाडीमध्ये किंवा प्रवासी वाहनात वाहनाचा मालक अथवा प्रवाशाने चालकासोबत सीट शेअर करू नये, ही कृती विमा पॉलिसीच्या अटींचे उल्लंघन आहे, असे सांगितले.