अमेरिकी खासदार दिवाळीच्या सुट्टीसाठी नवा कायदा आणण्याच्या तयारीत


वॉशिंग्टन – लवकरच एक मोठी भेट अमेरिकेत राहणाऱ्या भारतीयांना मिळणार आहे. अमेरिकेत आता दिवाळीला प्रशासकीय सुट्टी म्हणून घोषित केले जाऊ शकते. त्यामुळे भारतीयांसाठी ही घोषणा खूप महत्त्वाची असणार आहे. अमेरिकन काँग्रेसमध्ये हा महत्त्वाचा ठराव भारतीय-अमेरिकन खासदार राजा कृष्णमूर्ती यांनी मांडला आहे. प्रतिनिधी सभागृहात कृष्णमूर्ती यांनी ठराव मांडल्यानंतर सांगितले की, अमेरिका आणि जगभरात स्थायिक झालेल्या शीख, जैन आणि हिंदूंसाठी दिवाळी हा अंधारावर प्रकाशाच्या विजयाचा आणि वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचा उत्सव आहे.

दिवाळीचे ऐतिहासिक आणि धार्मिक महत्त्व ओळखून, हा ठराव या महत्त्वपूर्ण प्रसंगी भारतीय-अमेरिकन आणि जगभरातील डायस्पोरा यांच्याबद्दल नितांत आदर व्यक्त करतो, असे कृष्णमूर्ती म्हणाले. दिवाळीचे धार्मिक, सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक महत्त्व ओळखून हा द्विपक्षीय ठराव मांडताना मला अभिमान वाटतो असेही कृष्णमूर्ती यांनी म्हटले आहे. कोरोना काळात आपण आणखी एक दिवाळी साजरी करत असताना, मला आशा आहे की आपण जगात अंधारावर प्रकाश टाकू शकू. दिवाळी साजरी करण्यासाठी आपापल्या घरी आपल्या प्रियजनांसोबत जमलेल्या कुटुंबांना मी सुरक्षित आणि आनंदी दिवाळीच्या शुभेच्छा देऊ इच्छितो आणि सर्वांना चांगले आरोग्य आणि शांती मिळो यासाठी प्रार्थना करतो, असे राजा कृष्णमृर्ती म्हणाले.

तसेच दिवाळीला अमेरिकेत राष्ट्रीय सुट्टी म्हणून घोषित करण्याच्या मागणीसाठी न्यूयॉर्कच्या खासदार कॅरोलिन मॅलोनी यांनी बुधवारी हाऊस ऑफ रिप्रेझेंटेटिव्हमध्ये दिपावली डे कायदा मांडला. हे विधेयक करताना मी खूप आनंदी आणि उत्साहित असल्याचे त्यांनी म्हटले. या विधेयकाला भारतीय-अमेरिकन खासदार राजा कृष्णमूर्ती यांच्यासह इतर अनेक खासदारांनी आधीच पाठिंबा दिला.

अमेरिकेत राहणाऱ्या भारतीयांना हे विधेयक मंजूर झाल्यास दिवाळी साजरी करण्याची संधी मिळणार आहे. या विधेयकाला मंजुरी मिळताच अमेरिकेतील अनेक कार्यालयांना दिवाळीची सुट्टी मिळणार आहे. अमेरिकन काँग्रेस सदस्य कॅरोलिन मॅलोनी दीर्घकाळापासून भारतीय सदस्यांसोबत सक्रिय आहेत. त्यांनीच दिवाळी या भारतीय सणाच्या सन्मानार्थ टपाल तिकीट जारी केले होते. हे तिकीट २०१६ पासून चलनात आहे.

कॅनडाच्या हिंदू फोरमने देशातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या ओंटारियो प्रांतात हिंदू वारसा महिना (हिंदू वारसा महिना) सुरू केला आहे. येथे सुमारे दहा लाख हिंदू राहतात. ग्रॉस रूट ऑर्गनायझेशनने, पिकरिंगच्या देवी मंदिराच्या सहकार्याने, हिंदू वारसा महिना साजरा करण्यासाठी ग्रेटर टोरंटोमध्ये भव्य बिलबोर्ड लावले आहेत.