केंद्र सरकारची ओएनजीसीला मुंबई हाय आणि बसाईचा 60% हिस्सा परदेशी कंपन्यांना विकण्याच्या सूचना


मुंबई : केंद्र सरकारने ओएनजीसीला देशातील सर्वात मोठे तेल उत्पादक क्षेत्र असलेल्या मुंबई हाय आणि बसई येथील 60% हिस्सा परदेशी कंपन्यांना विकण्याच्या सूचना दिल्या आहेत. तसेच देशातील तेल उत्पादक क्षेत्राचे व्यवस्थापनही परदेशी कंपन्यांना देण्यास सांगितले आहे. यासंदर्भातील वृत्त पीटीआय या वृत्तसंस्थेने दिले असून त्यांनी दिलेल्या वृत्तानुसार, 28 ऑक्टोबरला या संदर्भात पेट्रोलियम मंत्रालयाने ओएनजीसीला पत्र लिहिले आहे.

ओएनजीसीचे अध्यक्ष आणि एमडी सुभाष कुमार यांना सचिव अमर नाथ यांच्या वतीने पत्र लिहिले आहे. त्यांनी या पत्रात ओएनजीसीच्या नियंत्रणाखालील मुंबई हाय, बसाई आणि सॅटेलाइट ऑफशोअर मालमत्तेचे उत्पादन कमी असल्याचे म्हटले आहे. म्हणून, आंतरराष्ट्रीय भागीदारांना आमंत्रित केले पाहिजे आणि त्यांना 60 टक्के भागीदारी आणि ऑपरेशनल नियंत्रण दिले पाहिजे.

अमर नाथ यांनी एप्रिलनंतर अधिकृतपणे असे पत्र लिहिण्याची ही दुसरी वेळ आहे, ज्यामध्ये कंपनीच्या सुमार कामगिरीबद्दल त्यांनी नमूद करण्यात आले आहे. ओएनजीसीच्या संचालक मंडळावर अमरनाथ हे दीर्घकाळापासून सरकारी नामनिर्देशित संचालक आणि व्यवस्थापनाचा भाग आहेत. ते पुढील वर्षी सुभाष कुमार यांची जागा घेऊ शकतात, अशी शक्यता देखील आहे.

याबाबत मिळालेल्या माहितीनुसार, अमर नाथ यांनी पत्रात लिहिले आहे की, सातत्याने मुंबई हाय फिल्डमधून उत्पादन कमी होत आहे. पुर्नविकास प्रकल्पांसह हे प्रमाण 28 टक्क्यांवरून 32 टक्क्यांपर्यंत वाढेल. या क्षेत्रात देशांतर्गत उत्पादनात योगदान देण्याची मोठी क्षमता असल्याचेही त्यांनी पत्रात लिहिले आहे.

हे ओएनजीसीसाठी आव्हानात्मक असेल कारण कंपनीतील बदल किंवा विकास प्रकल्प संथ झाले आहेत. प्रक्रियात्मक पैलू आणि इतर अडचणी कंपनीला त्वरित निर्णय घेण्यास प्रोत्साहित करणार नसल्याचे मत अमर नाथ यांनी व्यक्त केले आहे. अतिरिक्त सचिवांनी लिहिले आहे, की ओएनजीसीने आंतरराष्ट्रीय अनुभव असलेल्या कंपन्यांना भागीदारीच्या स्वरूपात आणावे आणि त्यांना या क्षेत्रातील 60 टक्के भागीदारी देत त्यांना चालवण्याची जबाबदारी द्यावी.

अमरनाथ यांनी पत्रात पुढे म्हटले आहे की, अनुभवी आंतरराष्ट्रीय भागीदारांना आमंत्रित करण्याचा विचार ओएनजीसीने केला पाहिजे आणि 60 टक्के समस्या आणि ऑपरेशन नियंत्रण दिले पाहिजे. 1974 मध्ये मुंबई हायचा शोध लागला आणि 1988 मध्ये बसाई येथे उत्पादन सुरू झाले. ओएनजीसीच्या मुंबई हाय आणि बसाई या मुख्य मालमत्ता आहे आणि सध्याच्या तेल आणि वायू उत्पादनाच्या दोन तृतीयांश भाग आहे. ओएनजीसीच्या ड्रिलिंग आणि विहीर सेवा युनिटमधील स्टेक विक्रीचाही त्यांनी पुनरुच्चार केला.