ऑक्सफर्ड डिक्शनरीमध्ये झाला या नवीन शब्दांचा समावेश


डिक्शनरीमध्ये नवीन शब्द जोडले जात असताना ही वर्षातील टाय आहे. द इंडिपेंडंट मधील एका अहवालात असे म्हटले आहे की सध्याची परिस्थिती आणि त्यात येऊ घातलेले संकट हे निवडलेल्या शब्दांमध्ये सामील झाले आहेत. हवामान आपत्ती (climate catastrophe), निव्वळ शून्य (net zero) आणि इको-चिंता (eco-anxiety) सारखे शब्द ऑक्सफर्ड इंग्लिश डिक्शनरीमध्ये जोडले गेले असल्याचे अहवालात म्हटले आहे. अहवालानुसार ग्लोबल हीटिंग (global heating) या शब्दाचा देखील समावेश करण्यात आला आहे. या व्यतिरिक्त हवामान संकट (climate crisis), हवामान संप (climate strike) आणि हवामान न्याय (climate justice) हे शब्द जोडले गेले आहेत.

अहवाल पुढे सांगतो, हे शब्द, हवामान बदलाभोवती नवीन भाषा शोधण्यासाठी समर्पित आहे. हे शब्द कॉप २६, २०२१ युनायटेड नेशन्स क्लायमेट चेंज कॉन्फरन्सच्या आधी लॉंच करण्यात आले आहे, पुढील महिन्यात ग्लासगो येथे जागतिक नेत्यांची बैठक होणार आहे.हवामान बदलाच्या समस्येवर उपाय शोधण्यासाठी जागतिक नेते एकत्र येत आहेत, तेव्हा हवामान आणि टिकाऊपणाबद्दल बोलले जाईल, आता आणि भूतकाळात आपण वापरत असलेल्या भाषेचा सखोल अभ्यासही होईल, ऑक्सफर्ड इंग्लिश डिक्शनरीचे विज्ञान संपादक ट्रिश स्टीवर्ट यांना एका निवेदनात म्हटले आहे. आता आपल्यावर असलेली अत्यावश्यकतेची खरी जाणीव आपल्या भाषेत दिसून येते. पुढे काय घडते हे अनेक घटकांवर अवलंबून असते, पण एका गोष्टीची आपण खात्री बाळगू शकतो की आपली भाषा विकसित होत राहील.