आर्यनच्या खानच्या जामीनावर २० ऑक्टोबरला होणार निर्णय


मुंबई – शाहरुख खानचा मुलगा आर्यन खानच्या ड्रग्ज प्रकरणात जामिनावर आज सत्र न्यायालयात सुनावणी झाली. आर्यनच्या वकिलाने एनसीबीच्या प्रश्नांना १३ ऑक्टोबर रोजी आपली उत्तरे दिली. यानंतर, एनसीबीच्या वतीने, एएसजी अनिल सिंह यांनी आर्यनचे वकील अमित देसाई यांचा सामना केला आणि त्यांना आता जामीन का मिळू नये, असा युक्तिवाद केला होता. अनिल सिंह यांनी आजच्या सुनावणीत आपले उरलेले मुद्दे मांडले आहेत. दरम्यान, आजच्या सुनावणीच्या अनेक तासांनंतरही आर्यन खानला जामीन मिळाला नाही. या प्रकरणाचा निकाल आता २० ऑक्टोबर रोजी जाहीर केला जाईल. त्यामुळे आर्यन खानला, तोपर्यंत तुरुंगात राहावे लागणार आहे.

आर्यन खानला २ ऑक्टोबर रोजी कॉर्डेलिया क्रूझ ड्रग पार्टीच्या छाप्यात ताब्यात घेण्यात आले. एनसीबीचे म्हणणे आहे की आर्यनचा मित्र अरबाज मर्चंटकडून काही प्रमाणात ड्रग्ज जप्त करण्यात आले आहेत. एकाच खोलीत आर्यन आणि अरबाज राहणार असल्याच्या बातम्या आल्या होत्या. एनसीबीच्या म्हणण्यानुसार, आर्यनने कबूल केले होते की हे दोघेही अरबाजसोबत सापडलेले ड्रग्ज घेणार होते. त्याचबरोबर एनसीबीला आर्यनच्या आंतरराष्ट्रीय ड्रग ट्रॅफिकिंग लिंकशी जोडण्याचे संकेतही मिळाले आहेत.

दरम्यान ७२ वर्षीय सामाजिक कार्यकर्त्याचा विशेष एनडीपीएस न्यायालयाने आर्यन खानच्या जामीन अर्जाविरोधात हस्तक्षेप अर्ज फेटाळला आहे. आर्यनच्या वतीने या हस्तक्षेप अर्जाला सतीश मानेशिंदे यांनी विरोध केला होता. ते म्हणाले की हा पब्लिसिटी स्टंट आहे आणि न्यायालयाने बुधवारीच फिर्यादी आणि आरोपींची सुनावणी केली आहे. हस्तक्षेप अर्जामध्ये दावा करण्यात आला आहे की ड्रग्जचा संपूर्ण देशावर परिणाम होत असल्यामुळे त्याची सुनावणी झाली पाहिजे.

सध्याचा अर्जदार प्रथमच ग्राहक नाही. न्यायालयापुढे ठेवलेले रेकॉर्ड आणि पुरावे दर्शवतात की तो गेल्या काही वर्षांपासून प्रतिबंधित पदार्थांचा नियमित ग्राहक आहे. अर्जदारासोबत आलेल्या अरबाज मर्चंटच्या ताब्यातून प्रतिबंधित साहित्य सापडले आहे. हे निवेदन आणि पंचनामामध्ये स्पष्टपणे नोंदवले गेले आहे की ते दोन्ही बंदी घातलेले पदार्थ वापरणार होते. अर्जदाराने स्वाक्षरी केलेल्या पंचनाम्यातील हा रेकॉर्ड स्पष्टपणे सिद्ध करतो की त्याच्याकडे बंदी घातलेला पदार्थ होता. कारण त्याने कबूल केले होते की प्रतिबंधित पदार्थ या दोघांसाठी त्याच्या मित्राकडे होता. एनसीबीतर्फे हजर असणाऱ्या एएसजी अनिल सिंग यांनी न्यायालयाला सांगितले की, अर्जदारासोबत काहीही सापडले नाही हा युक्तिवाद योग्य असू शकत नाही.

शोविक चक्रवर्तीबाबत मुंबई उच्च न्यायालयाच्या निकालाचा संदर्भ देत गेल्या वर्षी एएसजी सिंह यांनी न्यायालयाला सांगितले की एनडीपीएस कायद्यांतर्गत सर्व गुन्हे अजामीनपात्र आहेत. या प्रकरणात आचित आणि शिवराज हे ड्रग डीलर्स आहेत. त्यामुळे या प्रकरणात देखील जामीन मंजूर केला जाऊ शकत नाही. आंतरराष्ट्रीय अधिवेशन निर्णय घेते की सर्व देशांनी या अंमली पदार्थांची तस्करी आणि मादक पदार्थांचा गैरवापर गंभीरपणे घ्यावा, कारण त्याचा समाज, राष्ट्र आणि जगावर परिणाम होत आहे. वेळोवेळी कडक तरतुदी आणि सुधारणा केल्या जातात, यात शंका नाही की आमच्या मित्रांनी एनसीबीच्या कार्याचे कौतुक केले पण आरोपही केले गेले. हे लक्षात घेतले पाहिजे की आमचा विभाग ड्रग्स तस्करी आणि ड्रग्सच्या गैरवापरावर उपाय शोधण्यासाठी अहोरात्र काम करत आहे, असे अनिल सिंह म्हणाले.

ड्रग्सचा तरुणांवर, महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांवरही परिणाम होत आहे. ही तरुण मुले आहेत, असा युक्तिवाद केला गेला आणि यासाठी त्यांना जामीन देण्यात यावा, असे म्हटले आहे. याला मी सहमत नाही. तुम्ही आमची भावी पिढी आहात. संपूर्ण देश या पिढीवर अवलंबून असेल. आपल्या स्वातंत्र्य सैनिकांच्या मनात हे नव्हते. रिया चक्रवर्तीच्या निर्णयाबाबत अनिल सिंग यांनी युक्तीवाद केल्यानंतर आर्यन खानच्या बाजूने हजर असलेले वकील अमित देसाई यांनी बाजू मांडली. अनिल सिंह यांचा विश्वास आहे की सेलिब्रिटी आणि रोल मॉडेलचा कडकपणे सामना केला पाहिजे, कारण त्यांचा समाजावर प्रभाव आहे. पण याबाबत उच्च न्यायालय काय म्हणते? मी सहमत नाही. न्यायाधीशांना मी विनंती करतो की त्यांनी कायद्यानुसार निर्णय घ्यावा, कारण कोणताही सेलिब्रिटी कायद्याच्या दृष्टीने वेगळा नाही, अशा परिस्थितीत प्रत्येकाला समान वागणूक दिली पाहिजे.

ज्या भाषेत आजची तरुणाई बोलते, जुन्या पिढीतील लोक त्याला इंग्रजी भाषेचा छळ म्हणतात. ते एकमेकांशी कसे विनोद करतात, त्यांचे एकमेकांशी कसे संबंध आहेत, हे खूप वेगळे आहे. भाषा माझ्या पलीकडे आहे. न्यायालयाला हे लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे की कल्पनेच्या पलीकडे हा मुलगा आंतरराष्ट्रीय अंमली पदार्थांच्या तस्करीत गुंतलेला नसल्याचे देसाई म्हणाले.