शास्त्रज्ञांनी दिली कोरोनाच्या तिसऱ्या लाटेसंदर्भात माहिती


नवी दिल्ली – जगभरातील अन्य देशांसह भारत देखील गेल्या दीड वर्षांपासून कोरोनाच्या प्रादुर्भावाखाली आहे. त्यातच कोरोनाच्या दुसऱ्या लाटेचा कहर सुरू असतानाच तिसऱ्या लाटेची देखील शक्यता वर्तवण्यात येत आहे. देशभरात त्यासाठी तयारीही सुरू आहे. तिसरी लाट कशी असेल याबद्दल अंदाज वर्तवण्यात येत आहेत. तर या तिसऱ्या लाटेबद्दल शास्त्रज्ञही इशारा देत आहेत. नुकतेच बनारस हिंदू विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी तिसरी लाट कधी येणार याबद्दल खुलासा केला आहे.

याबाबत माहिती देताना बनारस हिंदू विद्यापीठाच्या प्राणीशास्त्र विभागाचे एजनेटिकिस्ट, प्राध्यापक ज्ञानेश्वर चौबे म्हणाले की, सर्वांसाठी विशेषतः लसीकरण झालेल्या लोकांच्या गटासाठी, प्रादुर्भावापासून बरे झालेल्या व्यक्ती आणि लहान मुलांसाठी कोरोनाची तिसरी लाट कमी प्राणघातक असेल. चौबे पुढे म्हणाले की, कोरोना प्रतिबंधक लस घेतलेले आणि कोरोनातून बरे झालेले लोक तिसऱ्या लाटेदरम्यान संरक्षित गटाखाली येतील. ते पुढे म्हणाले की लाट कमीतकमी तीन महिन्यांनंतर धडकेल, परंतु कोरोना प्रतिबंधक लसीकरणामुळे लोकांची प्रतिकारशक्ती वाढेल आणि त्यांना व्हायरसचा प्रतिकार करण्यास मदत होईल.

दर तीन महिन्यांनी अँटीबॉडीजची पातळी कमी झाल्यामुळे, तिसऱ्या लाट येण्याची शक्यता आहे. या अर्थाने, जर अँटीबॉडीजची पातळी पुढील तीन महिन्यांत घसरली, तर तिसरी लाट येऊ शकते. व्हायरसविरुद्धच्या लढ्यात सध्या सुरू असलेल्या कोरोना प्रतिबंधक लसीकरणाच्या मोहिमेची मदत होईल. आपली प्रतिकारशक्ती जर ७० टक्क्यांपेक्षा जास्त असेल, तर त्या गटातील कोरोनाचा प्रभाव कमी होईल आणि हळूहळू त्याची वारंवारता कमी होण्यास सुरुवात होईल. हेच आपल्याला पाहायचे असल्याचे ते म्हणाले.

चौबे पुढे म्हणाले की, कोरोनाचा प्रादुर्भाव थांबवता येत नाही, पण मृत्यूदर कमी केला जाऊ शकतो. वेळोवेळी, कोरोना प्रादुर्भाव शिगेला जाईल, पण अखेरीस तो कमी होईल. एकदा अँटीबॉडीजची पातळी कमी झाली की, कोरोनाची लागण होण्याची शक्यता वाढेल. तरीही, संरक्षित गटातील लोकांसाठी, मृत्यूचे प्रमाण खूप कमी आहे.

जरी दोन ते चार लाख लोकांपैकी एक ते दोन मृत्यूची नोंद झाली, असली तरी ती एक मोठी गोष्ट मानली जाईल, असेही त्यांनी पुढे सांगितले. ते म्हणाले, आपली संपूर्ण लोकसंख्या जरी कोरोनामुळे संक्रमित झाली आणि मृत्यूदर एक टक्क्यांच्या खाली राहिला तरीही आपण हे युद्ध जिंकू.

चौबे मुलांच्या लसीकरणाविषयी बोलताना म्हणाले की, झायडस कॅडिला लस पुढील तीन ते चार महिन्यांत बाजारात येण्याची अपेक्षा असल्यामुळे कोरोना विरूद्ध मुलांना अधिक संरक्षण मिळेल. त्यांनी हे देखील नमूद केले की मागील दोन्ही लाटांदरम्यान प्रौढांपेक्षा मुलांवर नेहमीच व्हायरसचा कमी परिणाम झाला आहे.

ते ईशान्य आणि केरळमध्ये वाढत्या प्रकरणांच्या अहवालांमध्ये म्हणाले की उत्तर प्रदेश सारखी मोठी राज्यांमध्ये दररोज फक्त १० ते २० रुग्णांची नोंद होत आहे, ज्याकडे एक चांगले लक्षण म्हणून पाहिले पाहिजे. केरळमध्ये फक्त ४० टक्के लोकांनी सेरोपॉझिटिव्हिटी विकसित केली आहे. तर उत्तर प्रदेशात ७० टक्के लोकांमध्ये सेरोपॉझिटिव्हिटी विकसित झाली आहे. एका महिन्यानंतर केरळमध्ये प्रकरणे कमी होण्यास सुरुवात होईल, जसे ते उत्तर प्रदेशात झाले होते.