मुनव्वर राणांच्या अटकेला स्थगिती देण्यास उच्च न्यायालयाचा नकार


अलाहाबाद – अलाहाबाद उच्च न्यायालयाच्या लखनऊ खंडपीठाने कवी मुनव्वर राणा यांना कोणत्याही समुदायावर भाष्य करण्यापासून परावृत्त करण्यास सांगत, रामायण लिहिणाऱ्या वाल्मिकीची तुलना तालिबानशी तुलना करून धार्मिक भावना भडकवल्याच्या आरोपाखाली त्याच्याविरोधात दाखल करण्यात आलेल्या तक्रारीसंदर्भात अटकेला स्थगिती देण्यास नकार दिला आहे. रामायण लिहिणाऱ्या महर्षी वाल्मीकी यांच्याशी तालिबानची तुलना केल्यामुळे कवी मुनव्वर राणा यांच्यावर धार्मिक भावना भडकावल्याच्या गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे.

कवी मुनव्वर राणा यांच्या अटकेला स्थगिती देण्यास अलाहाबाद उच्च न्यायालयाने नकार दिला आहे आणि त्यांची याचिका फेटाळून लावली आहे. वाल्मिकी समाजाला दुखावणारे वक्तव्य केल्याबद्दल हजरतगंज पोलीस ठाण्यात राणांविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. न्यायमूर्ती रमेश सिन्हा आणि न्यायमूर्ती सरोज यादव यांच्या खंडपीठाने याचिका फेटाळताना मुनव्वर राणा यांना त्यांच्याकडे जे काम आहे ते फक्त तेच केले पाहिजे, असा सल्ला दिला आहे.

न्यायमूर्ती रमेश सिन्हा आणि न्यायमूर्ती सरोज यादव यांच्या खंडपीठाने आदेश देताना राणांच्या वकिलाला विचारले, राणा असे वक्तव्य का करता? राणा तुमचे काम का करत नाही? या प्रकरणात कोणत्याही प्रकारची निष्काळजीपणा करता येणार आणि अटकपूर्व जामीन याचिका दाखल करा.

तक्रारदार पी. एल. भारती यांनी आरोप केला होता की, वाल्मिकींची तुलना तालिबानशी करून राणा यांनी भावना दुखावल्या आहेत. हजरतगंज पोलीस ठाण्यात याबाबत गुन्हा दाखल झाला. भारती यांनी आरोप केला आहे की, वाल्मिकींची तुलना तालिबानशी केल्यामुळे दलितांच्या भावना दुखावल्या गेल्या आहेत.