प्रवासासंदर्भात आरोग्य मंत्रालयाने जारी केली एक मार्गदर्शक सूचना


नवी दिल्ली – कोरोनाविरूद्ध सुमारे 67.6% भारतीयांनी अँटीबॉडी विकसित केली आहे. याचा अर्थ असा आहे की अर्ध्याहून अधिक भारतीय कोरोनाशी झुंज देण्यास सक्षम आहेत. सरकारच्या चौथ्या सीरो-सर्व्हेद्वारे हा खुलासा झाला आहे. कोरोनाच्या तिसर्‍या संभाव्य लाटेचा विचार करता प्रवासासंदर्भात एक मार्गदर्शक सूचना आरोग्य मंत्रालयाने जारी केली आहे. त्यात असे म्हटले आहे की संपूर्ण लसीकरण झाल्याशिवाय प्रवास करणे टाळण्याची गरज आहे.

  • सीरो-सर्व्हेमध्ये कोरोनाविरूद्ध आशेचा किरण दिसला आहे, परंतु आत्ता कोणत्याही प्रकारची सूट दिली जाऊ शकत नाही. 32% लोक अद्याप कोरोनापासून सुरक्षित नाहीत.
  • स्थानिक पातळीवरील किंवा जिल्हा पातळीवर परिस्थिती भिन्न असू शकते, असे सरकारने म्हटले आहे. सीरो-सर्व्हेमध्ये देशाच्या एकूण परिस्थितीकडे पाहिले गेले आहे.
  • कोविड विरूद्ध किती टक्के लोकसंख्या सुरक्षित आहे हे शोधण्यासाठी राज्यांनी स्थानिक सीरो-सर्वेक्षण सुरू ठेवावे.
  • मंत्रालयाने म्हटले आहे की भविष्यात संसर्गांच्या लाटा येऊ शकतात. खरेतर, काही राज्यांमध्ये कोरोनाविरूद्ध हाय लेव्हलवर प्रतिकारशक्ती आढळली आहे, तर काही ठिकाणी हे प्रमाण खूपच कमी आहे.
  • जुलैच्या पहिल्या आठवड्यापासून बर्‍याच राज्यांनी निर्बंध कमी करणे सुरू केले आहे. यामुळे, पर्यटन स्थळे आणि बाजारपेठांमध्ये गर्दी होत आहे, ज्यामुळे संक्रमणाचा धोका वाढत आहे. लोकांना अनावश्यक प्रवास टाळण्याची आवश्यकता आहे.
  • बऱ्याच राज्यांनी सभांसाठी निर्बंधांमध्ये सूट दिली आहे, मात्र असे करणे टाळले पाहिजे. उत्तराखंड, उत्तर प्रदेश आणि दिल्ली सरकारने नुकतीच कांवड़ यात्रा रद्द केली आहे.
  • आरोग्य मंत्रालयाने सांगितले की पूर्ण लसीकरणानंतरच प्रवास करा. म्हणजेच, ज्यांनी निश्चित अंतरा नंतर लसचे दोन्ही डोस घेतले आहेत त्यांनीच प्रवास करावा.

दरम्यान अँटीबॉडी डेव्हलप करणाऱ्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणात मुलांचा समावेश आहे. शाळा सुरू करण्याच्या प्रश्नावर आयसीएमआरचे महासंचालक डॉ. बलराम भार्गव म्हणाले की, शाळा उघडता येऊ शकतात, कारण प्रौढांच्या तुलनेत लहान मुलांमध्ये संक्रमणाचा धोका कमी असतो. प्राथमिक शाळा सुरुवातीच्या टप्प्यात सुरू केल्या पाहिजेत, त्यानंतर माध्यमिक शाळा सुरू करता येतील, अशी सूचना त्यांनी केली.

त्याचबरोबर डॉ. भार्गव म्हणाले की प्रौढांच्या तुलनेत लहान मुले हा व्हायरल सहजरित्या हँडल करतात. लहान मुलांच्या फुफ्फुसांमध्ये व्हायरसचा हल्ला होण्याच्या ठिकाणी रिसेप्टर्स कमी असतात. यासह त्यांनी शाळा सुलभ झाल्यास शिक्षकांकडील सर्व सहाय्यक कर्मचार्‍यांना संपूर्ण लसीकरण करावे, अशी सूचना त्यांनी केली. तसेच कोरोनाच्या नियमांचे पूर्ण पालन केले पाहिजे.