पाकिस्तानी श्रीमंतांची सिंह पाळणे ही निशानी


कराची- आपल्या कराचीमधील खासगी प्राणी संग्रहालयात ठेवलेल्या हजारो मौल्यवान जनावरांपैकी एका पांढऱ्या रंगाच्या सिंहाच्या अंगावरून बिलाल मंसूर ख्वाजा सेठी जेव्हा हात फिरवतात, ते तेव्हा खूप खूश दिसतात. पाकिस्तानातील कराचीत हा जनावरांचा व्यवसाय श्रीमंतांच्या या खासगी प्राणी संग्रहालय बनवने आणि परदेशातील जनावरे पाळण्याच्या या आवडीमुळे दिवसेंदिवस वाढत आहे. साखळीत बांधलेल्या आपल्या सिंहाविषयी 29 वर्षीय उद्योगपती ख्वाजा बिलाल मंसूर सेठी सांगतात की, हा एक दुर्मिळ प्राणी असून त्याचा मी मालक आहे.

परदेशी जनावरांची आयात करणे पाकिस्तानातील कायद्यामुळे सोपे आहे, पण ही जनावरे एकदा देशात आल्यावर त्यांच्याबद्दल असलेले कायदे दिसतच नसल्यामुळे श्रीमंत लोक अशाप्रकारे यांची आयात करून त्यांना अवैधरित्या विकतात, वन अधिकारी यावर फक्त पाहत बसतात. अशाप्रकारच्या व्हिडिओजनी सोशल मीडिया भरलेला आहे, ज्यात कराचीतील श्रीमंतांच्या एसयूव्हीच्या पुढील सीटवर सिंह बसलेला दिसतो.

ख्वाजा बिलाल मंसूर सेठीचा असा अंदाज आहे की, अंदाजे 300 सिंह 2 कोटी लोकसंख्या असलेल्या कराचीमध्ये आहेत. या गजबजलेल्या शहरातील अनेक घरात, पिंजऱ्यात ज्यांना ठेवले जाते. ख्वाजा हे या काही वर्षात जमा केलेल्या 4,000 पेक्षा जास्ती जनावरांच्या कलेक्शनमध्ये आपल्या काही सिंह आणि वाघांना ‘क्राउन ज्वेल’ नावाने हात मारतात. हे प्राणी संग्रहालय स्टेटस किंवा प्रतिष्ठेसाठी नाही बांधला तर, जनावरांबद्दल आपूलकी आणि प्रेमामुळे उभारले असल्याचे 800 पेक्षा जास्त जनावरांचे कलेक्शन ठेवणाऱ्या ख्वाजा हे सांगतात. झेब्रा, फ्लेमिन्गो घोडे आणि बरेच प्राणी नऊ एकरात बनलेल्या या प्राणी संग्रहालयात आहेत. 30 पेक्षा जास्त लोक ख्वाजा यांनी त्यांच्या देखरेखीसाठी लावले आहेत आणि त्यांच्याशिवाय चौर जनावरांचे डॉक्टरदेखील आहेत.

Leave a Comment