डिएनएच्या माध्यमातून जपानमधील कंपनी करते मॅचमेकिंग


टोकियो : मॅचमेकिंग सेवा जपानच्या एका कंपनीने सुरु केली असून जी जगावेगळी आहे. व्यवसाय, सॅलरी किंवा दिसण्याच्या आधारावर मॅचिंग न करता ही कंपनी डीएनएने मॅचिंग करते. जपानच्या युवांनी मॅचमॅकिंग कंपनी नोज्जेछ्या या सेवेला पसंती दिली आहे. सुमारे 200 युवा प्रत्येक महिन्याला या सेवेचा लाभ घेत आहेत.

सुमारे 25 वर्षांपासून जोड्यांना एकत्र आणण्याचे काम करत असलेल्या या कंपनीने अशातच टोकियोच्या जवळ गिंजामध्ये पहिली मॅचमेकिंग पार्टी ठेवली होती. 26 लोकांना जेथे आपला जीवनसाथी मिळाला. येथे भेटलेल्या जोड्यांच्या समानतेचे सरासरी रेटिंग 80% होते. एका जोडप्याचे तर 98% रेटिंग मिळाले. क्रमश: 41 आणि 32 वर्षे पुरुष आणि महिलांचे वय आहे. महिलेने सांगितले, जेव्हा मला कळाले की, हे खूप छान मॅच आहे, बोलायला मला थोडे सोपे गेले. पुरुषाने सांगितल्याप्रमाणे, कुणी एवढेही सारखे असू शकते, हे जाणून घ्याल मदत मिळावी. दोघांनी या पार्टीनंतर एकत्र आयुष्य घालवण्याचा निर्णय घेतला.

21 हजार रुपये फीस नोज्जेच्या या सेवेशी जोडले जाण्यासाठी आहे. 34 हजार रुपये वेगळे डीएनए मॅचिंगसाठी द्यावे लागतात. नोज्जे डीएनए टेस्टिंगसाठी शिनागावा लॅबमध्ये पाठवते. टेस्टिंगनंतर लॅब जोडप्याच्या समानतेचे अंकांच्या रूपात रेटिंग देते. जर कपलचा एचएलए जीन कॉम्प्लेक्स जरादेखील जुळत नसेल तर त्यांना 100% रेटिंग दिले जाते.

पहिल्यांदा जपानमध्ये सुरु झालेल्या या सेवेबद्दल कंपनीचे म्हणणे आहे की, जे अंतर्मुखी आहेत आणि पारंपरिक पद्धतीने लोकांना भेटायला संकोचतात किंवा मग ऑनलाइन भेटून वैतागले आहेत, हा त्यांच्यासाठी उत्तम उपाय आहे. खरा जीवांसाठी भेटण्यासाठी चांगला मार्ग होऊ शकतो. फरक एवढाच आहे की, मॅचिंग भाग्याने नाही तर बायोलॉजीद्वारे केले गेले आहे. मॅचमेकिंगसाठी घेतलेल्या डीएनएची तपासणी केली जाते. साइंटिस्ट यामध्ये उपस्थित एचएलए जीन कॉम्प्लेक्सला पाहतात. एचएलएमध्ये 16 हजार व्हेरिएशन असतात.

Leave a Comment