कुलभूषण जाधव यांच्या शिक्षेविरोधात हायकोर्टात मागता येणार दाद


नवी दिल्ली : आंतरराष्ट्रीय न्यायालय विधेयक 2020 ला पाकिस्तानने गुरुवारी मंजुरी दिली आहे. हे विधेयक पाकिस्तानच्या संसदेत मंजूर करण्यात आले आहे. या अध्यादेशानंतर आता कुलभूषण जाधव यांना आता शिक्षेविरोधात कोणत्याही उच्च न्यायालयात दाद मागण्याचा अधिकार मिळाला आहे.

इम्रान खान सरकारने आंतरराष्ट्रीय न्यायालयीन कोर्टाच्या निर्णयाची अंमलबजावणी करण्यासाठी ‘पुनरावलोकन व पुनरावलोकन’ करण्याचा अधिकार प्रदान करण्यासाठी संसदेत हे विधेयक सादर केले होते. पाकिस्तानच्या संसदेत हे आंतरराष्ट्रीय न्यायालय विधेयक 2020 बहुमताने मंजुर करण्यात आले आहे.

जुलै 2019 मध्ये देण्यात आलेल्या एका निर्णयात आंतरराष्ट्रीय कोर्टाने (ICJ) म्हटले होते की, जाधव यांच्या शिक्षेचा पाकिस्तानने प्रभावीपणे आढावा घेऊन पुनर्विचार करायला हवा. तसेच, यापुढे कोणतीही उशीर न करता भारताला समुपदेशक प्रवेश दिला जावा. त्याचवेळी, या प्रकरणात स्वतंत्र आणि न्यायाधीश सुनावणीसाठी भारतीय वकीलाची नेमणूक करण्याची मागणी भारताकडून वारंवार करण्यात येत होती. परंतु ही मागणी पाकिस्तान वारंवार फेटाळून लावत होते.