अवघे 3.5 लाख रुपये गुंतवून सुरुवात झाली या सर्वात मोठ्या कंपनीची


बीजिंग (चीन) – सध्या चीन आणि अमेरिकेत ट्रेड वॉर सुरु आहे. अमेरिकेने चीनच्या काही कंपन्यांच्या उत्पादनांवर बंदी देखील घातली आहे. पण या संपूर्ण प्रकरणात, फक्त एकाच कंपनीची चर्चा आहे. अमेरिकेने चिनी कंपनी हूवाईला ब्लॅक लिस्टेड केले आहे. ती 5 जी नेटवर्कसाठी त्यांची उपकरणे वापरत नाही. असे सगळे असुनही हुवाई जगातील सर्वात मोठी टेलीकॉम उपकरणे बनवणारी कंपनी आहे. यासह, सॅमसंग ही स्मार्टफोन बनविण्याच्या बाबतीत जगातील सर्वात मोठी कंपनी आहे. हुवाईला या यशाच्या शिखरावर आणण्यासाठी आणि अडचणींमध्ये यश मिळवून देण्याचे श्रेय संस्थापक रेन झेंगफेई यांना जाते. रेन यांनी ही कंपनी कशी उभी केली आणि तिला कसे यशस्वी केले याबद्दल आम्ही तुम्हाला आज सांगणार आहोत.

1949साली चीनमध्ये कम्युनिस्ट सरकारची स्थापना झाली. त्यापूर्वी केएमटी पक्षाचे सरकार होते. रेन झेंगफेई यांचे वडील केएमटी सरकारच्या शस्त्रास्त्राच्या कारखान्यात क्लर्क होते. या कारणास्तव, त्यांना पीपल्स लिबरेशन आर्मीत सामील व्हावे लागले. पण त्यानां कधीही लष्करी दर्जा देण्यात आला नाही. चिनी सैन्याच्या चिनी संशोधन केंद्रात ते काम करत असत. चीनने 1982 मध्ये लष्कराच्या पाच लाख लष्करी आणि निमलष्करी दलातील जवानांना बडतर्फ केले. रेनला 38 वर्षांच्या वयात सैन्यातुन सेवानिवृत्ती घ्यावी लागली.

सैन्यातून सेवानिवृत्त झाल्यानंतर रेन शेन्झेन शहर सोडले. तेथे त्याने अनेक इलेक्ट्रॉनिक्स कंपन्यामध्ये काम केले 1987 मध्ये रेन यांनी 21 हजार युआन (सुमारे 3.5 लाख रूपये) या जमा केलेल्या पैशातून हूवाई टेक्नॉलॉजीज नावाची कंपनी स्थापन केली. ही कंपनी सुरुवातीला संगणक उद्योगात सर्व्हर स्विच तयार करत होती. हुवाईचे सर्व्हर स्विच मार्केट प्रतिस्पर्धी उत्पादनांच्या तुलनेत किमतीचे एक तृतीयांश होते. त्यामुळे त्यांच्या उत्पादनांचा जास्त खप होत होता.

90 च्या दशकात चीनने आपल्या दुरसंचार विभागात सुधारणा करण्याचे ठरविले. चीन त्यासाठी विदेशी कंपन्यांकडून मदत मागत होता. त्यानंतर कम्युनिस्ट पार्टीचे सरचिटणीस जियांग जेमिन यांना झेंग्फाई भेटले. हे काम आपल्या कंपनीला देण्याची मागणी केली. रेन यांनी युक्तिवाद केला की दूरसंचार मूलभूत संरचना राष्ट्रीय सुरक्षा संबंधित समस्या आहे. हे काम केवळ स्थानिक कंपनीनेच केले पाहिजे. जियांग या युक्तिवादाने सहमत झाले आणि ते काम हुवाईच्या झोळीत पडले.

चीनमधील टेलिकम्युनिकेशन इन्फ्रास्ट्रक्चरचे काम यशस्वीरित्या पूर्ण केल्यानंतर, हुवाईला परदेशातून उपकरणासाठी ऑर्डर मिळू लागल्या 1997 साली हाँगकाँगमध्ये कंपनीने पहिल्यांदा परकीय करार केला. 2011 पर्यंत, कंपनीचा व्यवसाय जगभरातील 170 देशांवर पोहोचला. 2005 मध्ये पहिल्यांदा चीनमधील इतर कंपन्यांच्या तुलनेत हुवाईचे परदेशी व्यवसाय जास्त होते. एरिक्सन दूरसंचार उपकरण मागे घेतल्यावर 2012 मध्ये हुवाई जगातील सर्वात मोठी कंपनी बनली. आज त्याची वार्षिक विक्री सुमारे 7.62 लाख कोटी रुपये आहे.

Leave a Comment