बँक ऑफ बडोदाच्या बँकिंग व्यवहारात 1 जूनपासून होणार मोठा बदल


नवी दिल्लीः आता ग्राहकांना चेकपेक्षा अधिक सोयीस्कर सुविधा सार्वजनिक क्षेत्रातील बँक असलेली बँक ऑफ बडोदा देणार आहे. तसेच ग्राहकांचे संभाव्य फसवणुकीपासून संरक्षणसुद्धा करणार आहे. बँक ऑफ बडोदामध्ये चेकद्वारे पैसे भरण्यासाठी ‘पॉझिटिव्ह वेतन प्रणाली’ अंतर्गत 2 लाख रुपयांपेक्षा जास्त रक्कम भरण्यापूर्वी पडताळणी करणे बंधनकारक आहे. 2 लाखांहून अधिक रकमेच्या चेकवर मोबाईल/नेट बँकिंग आणि शाखेतून पडताळणी करता येते. ते आता 1 जून 2021 पासून अनिवार्य केले जाईल.

बँक ऑफ बडोदाने काही काळापूर्वी आपल्या अधिकृत ट्विटर हँडलवरून याबाबत माहिती दिली होती. आपल्या ग्राहकांना ही बँक वेगवेगळ्या माध्यमांद्वारे सतत याविषयी माहिती देत ​​असते. बँकेचे म्हणणे आहे की, बँकिंग व्यवहार पूर्वीपेक्षा अधिक सुरक्षित करण्यासाठी बँक वचनबद्ध आहेत. हे पॉझिटिव्ह वेतन प्रणाली या दिशेने उचलले गेलेले एक महत्त्वाचे पाऊल आहे, जे चेक पेमेंटदरम्यान ग्राहकांना कोणत्याही प्रकारच्या फसवणुकीपासून संरक्षणाची हमी देते. सीटीसी क्लियरिंगसाठी ही सुविधा लागू होईल. कोणत्याही प्रकारचा धनादेश देण्यापूर्वी बँकेला याबद्दल सांगावे लागेल. धनादेशाद्वारे 50 हजार रुपयांहून अधिक चेकवर सकारात्मक वेतन सुविधा आधीच उपलब्ध आहे.

ग्राहकाच्या वतीने बँकेला पॉझिटिव्ह पे सिस्‍टमसाठी माहिती दिली जाईल. बँक ऑफ बडोदाच्या ‘एम कनेक्ट प्लस’, नेट बँकिंग, 1800 258 4455 वर कॉल, 8422 009 988 वर एसएमएस किंवा व्हॉट्सअ‍ॅपवर कॉल करून किंवा शाखेत जाऊन या माहितीची पुष्टी करावी लागेल. या प्रकारच्या पुष्टिकरणासाठी ग्राहकाला धनादेशाशी संबंधित 6 माहिती द्यावी लागेल.

ही माहिती धनादेश, देय रक्कम, खाते क्रमांक, धनादेश क्रमांक, व्यवहार कोड आणि धनादेश देण्याच्या तारखेची भरपाई करणाऱ्याचे नाव असेल. एकदा ग्राहकाने त्याची पुष्टि केली की त्यानंतर त्यांना ते हटविण्याचा किंवा सुधारित करण्याचा पर्याय नसेल. पुष्टिकरणानंतर ते एनपीसीएलला पाठविले जाते. क्लियरिंगसाठी देण्यात आलेली माहिती पूर्णपणे जुळेल, तेव्हाच हा चेक पास केला जाईल. ग्राहकांनी दिलेला इनपुट क्लियरिंगसाठी दिलेल्या चेकशी जुळेल. याशिवाय खात्यात जमा केलेली रक्कम आणि स्वाक्षरी जुळणारी रक्कमही नेहमीप्रमाणे केली जाईल. बँकिंग व्यवसायाच्या दिवशी संध्याकाळी 6 वाजण्यापूर्वीच एनपीसीएलला याची खातरजमा करून माहिती पाठविली जाईल, जेणेकरून पुढील क्लिअरिंग सत्रात ही क्लिअरिंग होईल. संध्याकाळी 6 नंतर सर्व खातरजमा त्याच्या पुढील क्लियरिंग सत्रात केले जाईल.