कोविनवर यापुढे येणार नाही स्लॉट खाली असल्याचा अलर्ट; पण का?


नवी दिल्ली – जर आपल्याला कोविन पोर्टलवर लसीकरण केलेल्या स्लॉटची बुकिंग करण्यातही समस्या येत असेल तर आपल्यासाठी एक चांगली बातमी आहे. राष्ट्रीय आरोग्य प्राधिकरणाने (एनएचए) लसीकरण स्लॉटच्या उपलब्धतेशी संबंधित काही प्रतिबंध लागू केले आहेत. याचा फायदा असा होईल की थर्ड पार्टींना उपलब्ध स्लॉटबद्दलची माहिती त्वरित मिळणे शक्य होणार नाही.

बऱ्याच अहवालात असे म्हटले आहे की काही कोडर आणि सॉफ्टवेअर प्रोग्रामर पोर्टलच्या खुल्या एपीआयचा गैरवापर करीत आहेत. ते याचे अलर्ट तयार करायचे आणि स्लॉट बुकिंग करायचे. एनएचएने म्हटले आहे की, हे निर्बंध यासाठी घालण्यात आले आहेत जेणेकरून हे प्लॅटफॉर्म सर्वांना समान प्रमाणात उपलब्ध असेल आणि सायबर हल्ल्यापासून संरक्षण मिळू शकेल.

18-44 वर्षांच्या व्यक्तींचे लसीकरणाचे स्लॉट बुक करण्यापूर्वी कोविनची एपीआय सार्वजनिक केली गेली. जेणेकरुन कोणीही थर्ड पार्टी पोर्टल तयार करू शकेल जेथे नागरिक लसीकरण स्लॉट शोधू आणि बुक करू शकतील. आता थर्ड पार्टींना 30 मिनिटांच्या उशीरासह कोविनच्या डेटाबेसमधून स्लॉटच्या उपलब्धतेबद्दल माहिती मिळेल.

या व्यतिरिक्त जिओफेन्सिंग देखील स्थापित केले गेले आहेत. म्हणजेच आता वेबसाइट केवळ भारतीय आयपी पत्त्यावर उघडेल. यामुळे परदेशात राहणाऱ्या भारतीयांना समस्या उद्भवू शकतात, जे देशातील लोकांसाठी स्लॉट बुक करण्याचा प्रयत्न करीत होते.

एपीआय अर्थात अॅप्लिकेशन प्रोग्रामिंग इंटरफेस. ओपन एपीआय म्हणजे सार्वजनिकपणे सॉफ्टवेअर अनुप्रयोगामध्ये विकसकांना प्रवेश प्रदान करणे. उदाहरणार्थ, आपल्याकडे Google नकाशे एपीआय आहे, जे अन्न वितरण किंवा ट्रॅव्हल पोर्टल किंवा इतर कोणत्याही सेवेसह समाकलित होते. त्यासाठी त्या सेवेला स्वतंत्रपणे नकाशाचा डेटाबेस तयार करावा लागणार नाही. दुसरे उदाहरण म्हणजे यूपीआय, एपीआय ज्याच्या मदतीने आपण वेगवेगळ्या अ‍ॅप्समधून यूपीआय पेमेंट करू शकता.

यासाठी एनएचएने काही अटी घातल्या आहेत, ज्या केवळ कोविन प्लॅटफॉर्मवरच संप्रेषित केल्या जाऊ शकतात. सर्व थर्ड पार्टी अ‍ॅप्सना कोविन एपीआयमध्ये प्रवेश असेल, परंतु डेटा कॅश केला जाईल आणि 30 मिनिटांपेक्षा जुना असेल. याशिवाय एका आयपीवरून 5 मिनिटांत 100 एपीआय कॉल करता येतात. म्हणजेच कोणतीही माहिती 5 मिनिटांत 100 वेळा प्राप्त केली जाऊ शकते. कोविन पोर्टल भारताबाहेरील कोणत्याही आयपी पत्त्यावर प्रवेश योग्य होणार नाही. या व्यतिरिक्त काही एनआरआय देखील येथे व्हीपीएन वापरणाऱ्या काही कॉर्पोरेट्ससाठी समस्या असतील.

एनएचए अध्यक्ष आर शर्मा यांना द इंडियन एक्सप्रेसला दिलेल्या माहितीनुसार, हे बदल सुरक्षेसाठी महत्वाचे आहेत. ते म्हणाले की कोणी ही स्क्रिप्ट लिहू शकत होता आणि दिवसात लाखो वेळा हे लोड केरु शकत होता, ज्यामुळे अॅपवर लोड येत होता. शर्मा यांच्या मते, भारतासारख्या जास्त लोकसंख्येच्या देशात अशा प्रकारच्या अॅपसाठी सुरक्षितता खूप महत्वाची आहे.