1 लाख जवानांची भारतीय लष्करातून होणार कपात


नवी दिल्ली: स्वत: ला अधिक आधुनिक आणि प्रभावी बनवण्याची तयारी भारतीय सैन्य करत आहे. पुढील काही वर्षांत भारतीय लष्करात एक लाख जवानांची कपात करण्यात येईल. त्यातून होणाऱ्या बचतीचा उपयोग लष्कराला नवीन तंत्रज्ञान देण्यासाठी केला जाईल. सध्या भारतीय लष्करात सुमारे 14 लाख सैनिक आहेत. ही संख्या चीनी जवानांची संख्या पाहता कमी आहे. थेट सैनिकी कारवाईत सहभाग न घेता जे सर्व्हिस किंवा मेकॅनिक काम करतात अशांची संख्या कमी केली जाईल अशी माहिती जनरल बिपीन रावत यांनी माहिती दिली आहे.

त्याचबरोबर बाहेरील भागात तैनात जवानांना चांगली शस्त्रे आणि नवीन उपकरणे मिळतील. गेल्या महिन्यातच आपला अहवाल सभागृहात संरक्षणविषयक संसदीय समितीने सादर केला. या अहवालात, चीफ ऑफ डिफेन्स स्टाफ जनरल बिपिन रावत यांनी नमूद केले आहे की, त्यांच्या मते, आता लष्कराला तंत्रज्ञानाकडे अधिकाधिक लक्ष द्यायचे आहे आणि युद्धाच्या नव्या मार्गासाठी स्वत: ला तयार करायचे आहे.

दुर्गम भागात पूर्वी सैन्य तैनात केले जायचे, मग त्यासाठी स्वत:ची सर्व व्यवस्था करावी लागत असे. पण आता चांगल्या पायाभूत सुविधांमुळे आता त्याची गरज भासत नाही. पूर्वीप्रमाणे लष्करात बेस दुरुस्ती डेपो असतो, ज्यात वाहने दुरुस्त केली जातात. पण आता ते आउटसोर्स केले जाऊ शकतात. उदाहरणार्थ, टाटा कंपनीकडे कार असल्यास ती टाटाच्या कार्यशाळेत दुरुस्तीसाठी पाठविली जाऊ शकते. याद्वारे जी बचत होईल, सैन्याच्या नव्या युद्ध पद्धतींसाठी आवश्यक असणारी जागा, कृत्रिम बुद्धिमत्ता यासारख्या नवीन तंत्रज्ञानावर खर्च करता येईल.

समितीला जनरल रावत यांनी सांगितले, आम्ही येत्या काही वर्षांत अशा प्रकारे सैनिक संख्या एक लाखांनी कमी करू. या बचतीचा उपयोग नवीन तंत्रज्ञानामध्ये करू. आपले लक्ष बाहेरील भागात पदस्थापित सैन्यदलाच्या जवानांवर असेल. आपल्या जवानांना आधुनिक रायफल द्यायची आहे. नवी उपकरणे आणि तंत्रज्ञान द्यायचे असल्याचे ते म्हणाले.