पतीसाठी नाही तर स्वतःसाठी घाला मंगळसूत्र; जाणा हे फायदे


नवी दिल्ली: भारतातील विवाहित महिला मंगळसूत्र घालतात हे आपल्याला काही नव्याने सांगायला नको. हिंदू संस्कृतीनुसार, मंगळसूत्र परिधान करणे थेट पतीच्या दीर्घ आयुष्याशी संबंधित आहे. असे मानले जाते की मंगळसूत्रामुळे पतीचे आयुर्मान वाढते. हे परिधान केल्याने पती आणि पत्नीतील प्रेम आणि बांधिलकी ठेवते. म्हणूनच लग्न झाल्यानंतर मुलींना मंगळसूत्र घातले जाते. आजकाल मंगळसूत्रांच्या डिझाइनमध्ये बरेच बदल होत आहेत. पण आजही, खरे मंगळसूत्र काळा मणी आणि दोन डवली सारखेच मानले जाते. दक्षिण भारतात आजही या दोन कपवाले डिझायनर मंगळसूत्र फक्त परिधान केले जाते. पण येथे काळ्या मणीऐवजी हळदीवाला एक धागा असतो.

सोन्याचे दोन कप आणि काळ्या मण्यापासून मंगळसूत्राचे स्वतःचे गुणधर्म असतात. सोन्याचे दोन कप ‘सत्वा-गुणा’ला जोडलेले आहेत, जे शिवाची शक्ती प्रतिबिंबित करते आणि हृदय सुदृढ ठेवते. या कपची ओळख कोणत्याही प्रकारचे डिझाइन यावर केलेले नसावे. त्याचवेळी, काळा मणी काळी नजर आणि नकारात्मक शक्ती पासून बचाव करते. पण विज्ञानी तत्वानुसार मंगळसूत्रामुळे रक्ताभिसरण सुधारते आणि शरीर दाब नियंत्रित ठेवला जातो. पण एवढे लक्षात ठेवा की मंगळसूत्र छातीजवळ असावे पण कपड्यावर नसावे.

आर्युवेदानुसार, सोन्याच्या मंगळसुत्राच्या दोन कपात अत्यंत फायदेमंद गुणधर्म आहेत. ते असे की ते हृदय सुदृढ ठेवते. याबरोबर मंगळसूत्रमधील तीन गाठी विवाहित जीवनाचे तीन मुख्य मुद्दे दर्शवतात. प्रथम, गाठ एकमेकांना विषयी आज्ञाधारकता दाखवते. दुसरे म्हणजे, आई-वडिलांच्या प्रति प्रेम दर्शवते आणि तिसरी गाठ देवाच्या प्रति असलेला सन्मान प्रेम दर्शवते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment