1 एप्रिलपासून बदलतील हे नियम, ज्यांचा आपल्या दैनंदिन जीवनावर होईल परिणाम


नवी दिल्ली : अनेक नियमांमध्ये नवीन आर्थिक वर्षापासून म्हणजेच 1 एप्रिल 2021 पासून बदल होणार असून सर्वसामान्य माणूस, नोकरदार, व्यापारी आणि निवृत्तीवेतनाधारकांवर ज्याचा थेट परिणाम होणार आहे. सध्याच्या दरात आणि आयकरांच्या स्लॅबमध्ये कोणताही बदल झाला नाही. नवीन कामगार कायदा पुढच्या महिन्यापासून अस्तित्त्वात येणार आहे, पगाराच्या रचनेत बदल होणार आहे. यामुळे कर्मचार्‍यांच्या भविष्य निर्वाह निधीत (पीएफ) पूर्वीपेक्षा जास्त हातभार लागेल.

पीएफ योगदानावरील कर : पीएफ योगदानावर नवीन आर्थिक वर्ष २०२१-२२ मध्ये 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त रकमेवर प्राप्तिकर कराची अंतर्गत तरतूद आहे. दरमहा दोन लाख रुपयांहून अधिक उत्पन्न मिळविणारे प्राप्तिकर सामान्यत: या परिघात येतात.

एलटीसी इनकॅशमेंटः 31 मार्च 2021 पर्यंत रजा ट्रॅव्हल कन्सेशन (एलटीसी) च्या कर्मचार्‍यांना देण्यात आलेली सूट कालावधी आहे. म्हणजेच पुढच्या महिन्यापासून याचा लाभ घेतला जाणार नाही.

ग्रॅच्युइटी कालावधी : नवीन कामगार कायद्यांतर्गत ग्रॅच्युइटीची मुदत कमी केली जाईल. हे जाणून घ्या की सलग पाच वर्षे कंपनीत काम केल्याने ग्रॅच्युइटीचा फायदा होतो.

ई-चलन अनिवार्यः 1 एप्रिलपासून बिझनेस टू बिझिनेस (बीटीओबी) व्यवसायांतर्गत ज्या ज्या कंपन्यांची उलाढाल 50 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहे अशा सर्व व्यवसायांसाठी ई-इनव्हॉइस बंधनकारक असेल.

ज्येष्ठ नागरिकांनी आयटीआर भरण्यास सूट : आयकर रिटर्न्सवर 75 वर्षांपेक्षा जास्त वय असलेल्या वयोवृद्ध निवृत्तीवेतनधारकांना भरण्यास सूट देण्यात आली आहे. ही सुविधा केवळ त्यांच्यासाठी उपलब्ध असेल ज्यांचे उत्पन्नाचे स्त्रोत निवृत्तीवेतन आणि त्यावरील व्याज आहे.