आता जवळच्या पोस्ट ऑफिसमध्ये तुम्ही तयार करु शकता तुमचे आधार कार्ड


नवी दिल्लीः टपाल कार्यालयाचे महत्त्व ग्रामीण भागात अद्यापही कायम आहे. टपाल कार्यालय अशा परिस्थितीत आपले काम सुधारण्याच्या दिशेने सातत्याने प्रयत्न करीत आहेत. त्याचबरोबर येथे सुविधांचा विस्तारही केला जात आहे. इंडिया पोस्टने नुकतेच एक ट्विट केले आहे, त्यानुसार तुम्ही आता जवळच्या पोस्ट ऑफिसवर आधार कार्डची नोंदणी किंवा अद्ययावत करू शकता, यासाठी या सुविधेची संपूर्ण यादी प्रत्येक राज्यात उपलब्ध आहे.

आधारच्या डेमोग्राफीचा तपशील म्हणजेच नाव, पत्ता, जन्मतारीख, मोबाईल नंबर, ईमेल आयडी, लिंग अद्ययावत करायचे असल्यास त्यासाठी आधार नोंदणी केंद्रात जावे लागते. पण ही सर्व कामे आता टपाल कार्यालयात केली जातील. आधार सेवा केंद्रात बायोमेट्रिक तपशील देखील अद्ययावत केले जाते. पण हे काम आता टपाल कार्यालयातही करता येणार आहे. आपली आधार माहिती अद्ययावत झाल्यास त्याकरिता आपल्याला शुल्क द्यावे लागते. प्रत्येक वेळी माहिती अद्ययावत केल्यावर याची किंमत 50 रुपये आहे.


ऑनलाईन आणि ऑफलाईन दोन्ही पद्धतीने आधार अद्ययावत करता येते. बहुतेक कामे ऑनलाईन करता येतात, परंतु काही कामांसाठी आधार केंद्रात जाणे आवश्यक आहे. बायोमेट्रिक ओळख अद्ययावत करायची असेल तर आधार केंद्रावर जाणे आवश्यक आहे. जुना नोंदणीकृत नंबर तुमच्याकडे नसल्यास मोबाईल नंबर अद्ययावत करण्यासाठी तुम्हाला आधार केंद्रावर जावे लागेल. अद्ययावत करण्याची कोणतीही प्रक्रिया ओटीपीशिवाय पूर्ण होणार नाही. अशा परिस्थितीत, आपल्याकडे मोबाईल नंबर नसल्यास आपण ऑनलाईन काहीही करू शकणार नाही.

कोणाचे आधार कार्ड जर बनले नसेल तर आता ते पोस्ट ऑफिसमध्ये बनवता येऊ शकते. आधार नोंदणी पूर्णपणे विनामूल्य आहे, यासाठी कोणतेही शुल्क लागत नाही. नोंदणीच्या वेळी अर्जदाराचा डेमोग्राफिक तपशील तसेच बायोमेट्रिक तपशील देखील आवश्यक आहे. आधार केंद्रावर नाव नोंदणीसाठी जाणे आवश्यक आहे. जर कोणी आंधळा असेल किंवा त्याला बोट नसल्यास आधार सॉफ्टवेअरमध्ये अशा लोकांसाठी नावनोंदणीची सुविधा उपलब्ध करून देण्यात आली आहे.