जॅक मा यांच्याविरोधात चीन सरकारचा मोठा आदेश


नवी दिल्ली : चीन सरकारने अलिबाबा आणि एंट ग्रुपचे संस्थापक जॅक मा यांच्याविरोधात मोठा आदेश दिला आहे. आपली मीडिया मालमत्ता अलिबाबा कंपनीने विकली पाहिजेत, असा असा आदेश कथितरित्या येथील सरकारने दिला आहे.

ही बाब वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या रिपोर्टमध्ये समोर आली आहे. या रिपोर्ट चिनी अधिकाऱ्यांनी म्हटले की, देशातील प्रसिद्ध तंत्रज्ञान कंपनीच्या प्रभावामुळे जनता चिंताग्रस्त आहे. दरम्यान, गेल्या वर्षी अलिबाबाने ‘साउथ चायना मॉर्निंग पोस्ट’ ताब्यात घेतल्यानंतर मीडियाच्या क्षेत्रात त्यांनी आपले पाऊल पुढे टाकले. ‘साउथ चायना मॉर्निंग पोस्ट’ हे चीनचे वृत्तपत्र आहे, जे सुमारे 118 वर्षांपूर्वी हाँगकाँगमध्ये सुरू झाले होते.

कंपनीजवळ मीडिया होल्डिंग्ज सुद्धा आहे. ज्यामध्ये तंत्रज्ञान न्यूज साइट 36 केआर, राज्याच्या मालकीचे शांघाय मीडिया ग्रुप, ट्विटरसारख्या वीबो प्लॅटफॉर्मचा भाग आणि अनेक लोकप्रिय चीनी डिजिटल व प्रिंट न्यूज आउटलेट्ससह या कंपनीचे मीडिया होल्डिंग्ज आहेत.

सोमवारी रिपोर्टमध्ये म्हटले आहे की, झिंजुआ आणि सिचुआन प्रांतांमध्ये अलिबाबाने सिन्हुआ न्यूज एजन्सी आणि स्थानिक सरकारी वृत्तपत्रांच्या समूहासह संयुक्त उपक्रम किंवा भागीदारी स्थापन केली आहे.

डब्ल्यूएसजेने प्रसिद्ध केलेल्या रिपोर्टनुसार, चिनी नियामक अलिबाबाच्या मीडिया व्याजातील वाढीबद्दल चिंतेत आहे आणि कंपनीला मीडियाच्या होल्डिंगवर मोठ्या प्रमाणात आळा घालण्यासाठी योजना तयार करण्यास सांगितले आहे. कोणती संपत्ती काढावी लागेल हे सरकारने सांगितले नाही.

दरम्यान, 2020 आणि 2019 मध्ये हुरुन ग्लोबल रिच लिस्टमध्ये जॅक मा चीनमधील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती होती, परंतु आता ही जागा नोंगफू स्प्रिंगच्या झोंग शानशान, टेंन्सेंट होल्डिंगच्या पोनी मा आणि ई-कॉमर्सचे स्टाइंड पिंडडियोडो यांनी घेतली आहे.