PF साठी नव्या मार्गदर्शक सूचना जारी


नवी दिल्लीः कित्येक महत्त्वाची पावले कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेने भविष्य निर्वाह निधी खात्यात सुधारणा करण्यासाठी उचलली आहेत. पीएफ खातेदारांना नाव, वडिलांचे नाव, जन्मतारीख इत्यादी दुरुस्त्या करण्याची सुविधा EPFO ने उपलब्ध करून दिली आहे. परंतु आता पीएफ खात्यांची सुरक्षा अधिक कठोर करण्यात आली आहे. पीएफ खातेदार आता त्यांचे नाव आणि प्रोफाइल बदलू शकत नाहीत. ईपीएफओच्या मते पीएफ खात्यांच्या प्रोफाईलमध्ये ऑनलाईन दुरुस्तीमुळे नोंदींमध्ये गडबड होण्याची शक्यता आहे आणि यामुळे फसवणुकीच्या घटना वाढू शकतात.

पीएफ खात्यांवरील केवायसीच्या (KYC) नावे पैसे काढून फसवणूक केल्याची अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेने याचा सामना करण्यासाठी नियम आणखी कडक करण्याचा निर्णय घेतला असून, मार्गदर्शक सूचनाही त्यासाठी जारी केल्या आहेत. पीएफ खात्यांमधून फसवणूक होत असल्याची प्रकरण वाढल्यामुळेच ईपीएफओने नवीन मार्गदर्शक सूचना जारी केल्या आहेत. ईपीएफओच्या माहितीनुसार, सदस्याच्या प्रोफाईलमधील नावे, वडिलांचे/पतीचे नाव, जन्म तारीख आणि लिंग यामधील चुका दुरुस्त करण्यास परवानगी देण्यात आली आहे.

नव्या मार्गदर्शक सूचनांनुसार आता कागदाच्या कागदपत्रांशिवाय पीएफ खात्यातील लाभधारकांचे तपशील बदलणार नाहीत. तसेच छोट्या नावात बदल करण्याची परवानगी आहे. परंतु आता कोणतेही मोठे बदल होण्यापूर्वी ईपीएफओ प्रमाणपत्रांची तपासणी करेल. तरच प्रोफाईलमध्ये बदल केला जाणार आहे. आपल्या परिपत्रकात ईपीएफओने म्हटले आहे की, प्रादेशिक कार्यालयांनी कोणत्याही कागदपत्राशिवाय कोणत्याही ग्राहकांच्या नोंदी सुधारू नयेत.

पीएफ खात्यात नाव, वाढदिवस, नामनिर्देशित व्यक्ती, पत्ता, वडील किंवा पतीच्या नावात मोठे बदल कंपनी आणि लाभधारकांचे कागदी पुरावे पाहूनच केले जातील. केवायसीमधील ऑनलाईन आणि ऑफलाईन मोडमधील बदल केवळ जेव्हा लाभधारक दस्तऐवज अपलोड केले जातील तेव्हाच वैध मानले जातील. जर एखादी संस्था बंद असेल तर कागदपत्रांसह पगाराची स्लिप, नियुक्तीपत्र आणि पीएफ स्लिप असेल.