आता आपण मोबाईलद्वारे कुठूनही आधारशी संबंधित करू शकता ही कामे


नवी दिल्लीः आधारचे एक नवीन अॅप्लिकेशन भारतीय विशिष्ट ओळख प्राधिकरणाने प्रसिद्ध केले आहे. या अॅप्लिकेशनचे वैशिष्ट्य म्हणजे या एका अ‍ॅपद्वारे आपण आधारशी संबंधित 35 सेवांचा लाभ घेऊ शकता. म्हणजेच आपण आपल्या फोनद्वारे आता कुठूनही आधारशी संबंधित 35 कामे करू शकता. त्याचबरोबर याद्वारे आपण केवळ स्वतःचेच नव्हे, तर इतर पाच आधार कार्डांचे काम करू शकता. आपण अ‍ॅप्लिकेशन डाऊनलोड केले असेल तर आपण घरातील इतर सदस्यांच्या आधारशी संबंधित काम करण्यास सक्षम असाल.

अलीकडेच नवीन अॅप्लिकेशनची माहिती यूआयडीएआयने ट्विटरच्या माध्यमातून दिली होती आणि लोकांना नवीन अॅप्लिकेशन डाऊनलोड करण्यास सांगितले आहे. आपल्याला अशा परिस्थितीत नवीन अॅप्लिकेशन डाऊनलोड करावे लागेल आणि नवीन अॅप्लिकेशन डाऊनलोड केल्यानंतर आपण नवीन सेवांचा लाभ घेऊ शकता. या अॅप्लिकेशनमध्ये 5 आधारकार्ड जोडण्याचे वैशिष्ट्यांसह इतरही माहिती मिळणार आहे.


यूआयडीआयने दिलेल्या माहितीनुसार, यात 5 आधार प्रोफाइल आपण जोडू शकता. उदाहरणार्थ, जर आपण अॅप्लिकेशन डाऊनलोड केले असेल, तर घरातील इतर लोक देखील त्यात आधार कार्ड जोडू शकतात. जेव्हा तुम्हाला आधारबाबत काही बदल करावे असे वाटतील, तेव्हा तुम्ही कुटुंबातील कोणत्याही सदस्याच्या आधार कार्डमध्ये बदल करू शकता. बदल केल्यावर ओटीपी आधार कार्डधारकाच्या मोबाईल येईल. अशा परिस्थितीत आपण त्यांच्याकडून ओटीपी घेऊ शकता आणि फोनवरून आधार कार्डमध्ये बदल करू शकता.

तीन विभाग या अ‍ॅप्लिकेशनमध्ये आहेत, ज्यात आधार सेवा डॅशबोर्ड, माय आधार विभाग आणि नोंदणी केंद्र विभागाचा समावेश आहे. या तीन विभागांद्वारे आपण आधार नंबरमध्ये वापरल्या जाणार्‍या सर्व सुविधांचा लाभ घेऊ शकता. याद्वारे आपण बेस बदलू शकता. सेंटर लोकेट करू शकता. आपल्या स्मार्टफोनमध्ये आधारशी संबंधित सर्व वैशिष्ट्ये आढळू शकतात, आधार कॉपी डाऊनलोड करणे, पुनर्मुद्रण, ऑर्डर अपडेट, ऑफलाईन ई केवायसी डाऊनलोड, क्यूआर कोड दर्शविणे किंवा स्कॅन करणे, आधारची पडताळणी, मेल किंवा ईमेलची पडताळणी यांसारख्या गोष्टी आपण करू शकतो. एक यूआयडी किंवा ईआयडी आणि पत्ता वैधता पत्रासाठी विनंतीच्या कामांचाही यात समावेश आहे. तुम्ही आधारशी संबंधित ऑनलाईन विनंती देखील तपासू शकता. विनंतीनंतर आपण आधार प्रोफाइल डेटा अद्ययावत करू शकता. अ‍ॅपच्या मदतीने आपण क्यूआर कोड आणि ई केवायसी डेटा सामायिक करू शकता.