शेतकरी आंदोलनाबाबत अफवा पसरवणाऱ्यांविरोधात ट्विटरची मोठी कारवाई


मुंबई – सोमवारी आपल्या व्यासपीठावर अनेक खात्यांवर मायक्रोब्लॉगिंग साइट ट्विटरने बंदी घातली आहे. दिल्लीच्या सीमेवरील या खात्यांमध्ये नवीन शेती कायद्याविरोधात शेतकर्‍यांच्या सध्याच्या निषेधाशी संबंधित अनेक खात्यांचा समावेश आहे. भारतातील किसान एकता मोर्चा आणि कारवांशी संबंधित ट्विटर अकाउंट्स ट्विटरने ब्लॉक केली आहेत. ट्विटरला ही खाती बंद करण्यासाठी भारत सरकारने कायदेशीर नोटीस पाठवल्यानंतर ट्विटरने ही खाती बंद केली आहेत. ट्विटरला शेतकरी संघटना, कार्यकर्ते आणि अशा माध्यम समूहांची खाती ब्लॉक करण्यास नोटीस देण्यात आली होती, जे शेती विधेयकाविरोधात होत असलेल्या निषेधाबाबत खोटी आणि चिथावणीखोर ट्विट करत होते.

किसान एकता मोर्चा, द कारवां इंडिया, माणिक गोयल, ट्रॅक्टर 2 व्हाईट आणि जट_ जंक्शन, ट्विटरने बंद केले आहे. ट्विटरच्या म्हणण्यानुसार, एखाद्या खात्यावर जेव्हा बंदी असते, तेव्हा याचा अर्थ असा होतो की योग्य कायदेशीर मागणीस प्रतिसाद म्हणून सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म संपूर्ण खात्यावर बंदी घालण्यास बांधील आहे.

सरकारी अधिकाऱ्यांनी सांगितले की 250 हून अधिक अकाउंट्स किंवा ट्विट ब्लॉक करण्यास ट्विटरला सांगितले गेले आहे, एका खास हॅशटॅगसह जे ट्विट करत होते. अधिकाऱ्यांनी पुढे सांगितले की, ट्विट किंवा ट्विटर खाती MEITY (IT Ministry) ने अशी 250 बंद केली आहेत जी #ModiPlanningFarmerGenocide हॅशटॅग वापरत होते. 30 जानेवारी रोजी खोटी आणि चिथावणीखोर ही खाती ट्विट करत होती. शेतकरी चळवळीमुळे होणारा हिंसाचार रोखण्यासाठी ही कारवाई केली असल्याचे सरकारने म्हटले आहे.

हे पाऊल प्रजासत्ताक दिनी ट्रॅक्टर परेड दरम्यान झालेल्या हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर उचलण्यात आले आहे. एका व्यक्तीने या हिंसाचारात आपला जीव गमावला आणि पोलिसांसह शेकडो लोक जखमी झाले होते. शेतकऱ्यांनी ही परेड तीन नवीन कृषी कायद्याच्या निषेधार्थ काढली होती.