स्वित्झर्लंडच्या धर्तीवर गुलमर्ग येथे सुरु झाला भारतातील पहिला इग्लू कॅफे


जम्मू-काश्मीरमधील बारामुल्ला जिल्ह्यात गुलमर्ग हे पृथ्वीवरील स्वर्ग म्हणून ओळखले जाणारे एक सुंदर हिल स्टेशन आहे. 2730 मीटर उंचीवर असलेल्या गुलमर्गमधील स्थानिक हॉटेल ऑपरेटरने देशातील पहिले इग्लू कॅफे बनविला आहे. बर्फाने बनविलेले हे कॅफे पर्यटक आणि स्थानिकांच्या आकर्षणाचे केंद्र बनले आहे. पर्यटक या इग्लूचे फोटो सोशल मीडियावर शेअर करत आहेत. हे इग्लू 22 फूट रुंद आणि आतून 13 फूट उंच आहे, तर त्याची रुंदी 24 फूट आणि बाहेरून 15 फूट उंच आहे.

हे इग्लू तयार करणारे वसीम शाह म्हणतात, स्वित्झर्लंडच्या भेटीत मला हे कॅफे बनवण्याची कल्पना आली होती, जिथे मला असे बर्फाने बनविलेले कॉफी रेस्टॉरंट्स आणि कॅफे दिसले. त्याच वेळी, मी गुलमर्गमधील पर्यटकांसाठी एक समान कॅफे तयार करण्याचा निर्णय घेतला. सुरुवातीला, वसीमने आपल्या घरात एक छोटासा इग्लू बनविला, ज्याचे पर्यटकांनी चांगलेच कौतुक केले. त्यानंतर त्यांनी गुलमर्गमध्ये एक मोठा इग्लू कॅफे बांधण्याचे काम सुरू केले.

वसीम स्पष्ट करतात, हे इग्लू बनवण्यासाठी 20 कर्मचाऱ्यांना 15 दिवस लागले. कर्मचार्‍यांनी दोन शिफ्टमध्ये हा इग्लू बनविला. ते तयार करण्यासाठी बर्फ दाबल्याने मोठ्या विटाचे आकार प्राप्त झाले. मग त्या विटा सामान्य विटाप्रमाणे जोडल्या गेल्या. परंतु सिमेंटऐवजी फक्त बर्फाचा वापर केला. कॅफेमध्ये खुर्ची असो की टेबल, सर्व काही बर्फाने बनलेले आहे. कॅफेमध्ये 4 टेबल आहेत, जिथे 16 लोक आरामात बसून खाऊ शकतात. बर्फाने बनविलेल्या या खुर्च्यांवर मेंढीचे कातडे घालण्याचे काम केले गेले आहे. लोक या इग्लूमध्ये येतात आणि बर्फाळ भागात इग्लूमध्ये राहणाऱ्या त्या प्राचीन लोकांच्या जीवनशैलीची जाणीव होते.

सहसा, ज्याला इग्लू बाहेरून बघणाऱ्या व्यक्तिला असे वाटते की या बर्फाच्या घुमटामध्ये बरेच थंडी असेल. परंतु, आश्चर्याची बाब म्हणजे या इग्लूचे आतील तापमान बाहेरील तापमानापेक्षा जास्त आहे. भौतिकशास्त्राच्या नियमांनुसार, संकुचित बर्फ इन्सुलेशन म्हणून कार्य करते आणि कोणत्याही उष्णतेस बाहेर पडू देत नाही. हे इग्लू बाहेरून येणाऱ्या थंड वाऱ्यापासून देखील संरक्षण करते. याचा परिणाम असा आहे की आतमध्ये उष्णता आत आहे आणि हिवाळा बाहेर आहे. जर बाहेरील तापमान उणे 10 असेल तर आतील तापमान 5 ते 10 अंशांदरम्यान असेल.

वसीम सांगतात, आम्ही पर्यटकांसाठी हे इग्लू उघडल्यापासून त्यानंतर त्याचे फोटो सोशल मीडियावर व्हायरल झाले. काही तासातच आमच्याकडे 30 हून अधिक बुकिंग झाली. गर्दी इतकी वाढली की आता आम्ही फक्त बुकिंगच्या माध्यमातून या इग्लू कॅफेमध्ये प्रवेश देण्याचे ठरविले आहे. वसीम यांना आशा आहे की, या इग्लूमुळे गुलमर्गमधील पर्यटनाला आणखी चालना मिळेल.

हे इग्लू अशा ठिकाणी तयार केले गेले आहे जेथे सूर्यप्रकाश कमी आहे. मार्चपर्यंत पर्यटकांसाठी हा इग्लू खुला असेल कारण गुलमर्गमधील तापमान मार्चपर्यंत उणे एक पर्यंत राहील. वसीमचा दावा आहे की त्याचा इग्लू सध्या आशियातील सर्वात मोठा इग्लू आहे. लिम्का बुक ऑफ रेकॉर्डशी देखील बोलणे झाले आहे. जर सर्व काही व्यवस्थित झाले तर हा इग्लू आशिया खंडातील सर्वात मोठा इग्लू म्हणून खिताब जिंकण्यात यशस्वी होईल.