पक्षसंघटनेत पंकजा मुंडे आणि विनोद तावडे यांच्यावर नवी जबाबदारी


मुंबई : राज्य प्रभारींच्या नव्या टीमची यादी भाजपने जाहीर केली असून काही नवीन नावांना या टीममध्ये स्थान दिले असले तरी अनेक जुन्यांना पसंती कायम राहिली आहे. महाराष्ट्रातील पक्षसंघटनेत भाजप नेत्या पंकजा मुंडे आणि विनोद तावडे यांना मोठी जबाबदारी देण्यात आलेली आहे. हरियाणाचे प्रभारीपद विनोद तावडे यांच्याकडे सोपवण्यात आले आहे. तर मध्य प्रदेशच्या सहप्रभारी पंकजा मुंडे या असणार आहेत. तसेच देशाचे माजी केंद्रीय मंत्री आणि बिहारचे खासदार राधा मोहन सिंह आणि राष्ट्रीय प्रवक्ते संबित पात्रा यांना आपल्या या नव्या टीममध्ये पक्षाने मोठी जबाबदारी सोपवली आहे.

बहुप्रतिक्षित राज्यांचे प्रभारी भाजप अध्यक्ष जे. पी. नड्डा यांनी घोषित केले आहेत. माजी सरचिटणीस राम माधव आणि अनिल जैन यांना कोणत्याही राज्याचा कार्यभार देण्यात आलेला नाही. तर माजी सरचिटणीस मुरलीधर राव यांचे महत्त्वपूर्ण मध्य प्रदेशचा कार्यभार देऊन त्यांचे पुनर्वसन करण्यात आले आहे. सरचिटणीस भूपेंद्र यादव यांना नवीन प्रभारीच्या घोषणेत पुन्हा एकदा बिहार आणि गुजरातचा प्रभारी करण्यात आले आहे. दुसरे सरचिटणीस अरुणसिंग यांना ओडिशाचा पदभार स्वीकारला गेला, त्याचबरोबर कर्नाटक आणि राजस्थानसारख्या महत्त्वपूर्ण राज्यांचा प्रभारी म्हणून त्यांची नेमणूक करण्यात आली आहे.

अनिल जैन हे आतापर्यंत पक्षाचे हरियाणाचे प्रभारी होते. ही जबाबदारी आता महाराष्ट्रातील विनोद तावडे यांना देण्यात आली आहे. सध्या पश्चिम बंगाल पक्षासाठी सर्वात राजकीयदृष्ट्या महत्त्वाचे राज्य आहे. पक्षाचे सरचिटणीस कैलास विजयवर्गीय यांना जे. पी. नड्डा यांनी पुन्हा बंगालची जबाबदारी दिली आहे. बंगालमध्ये पुढील वर्षी विधानसभा निवडणुका होणार आहेत आणि गृहमंत्री अमित शाह स्वत: बंगालवर लक्ष ठेवून आहेत.

त्याचप्रमाणे, भाजप शासित सर्वात मोठ्या राज्याचा माजी केंद्रीय मंत्री राधामोहन सिंह यांना प्रभारी करण्यात आले आहे. त्याच्याबरोबर तीन सह-प्रभारी देखील असतील. सुनील ओझा, सत्य कुमार आणि बिहारचे आमदार संजीव चौरसिया यांचा समावेश आहे. भाजपचे उपाध्यक्ष विजयंत पांडा यांना दिल्लीचे प्रभारी करण्यात आले आहे. पांडाना आसामचीही जबाबदारी देण्यात आली आहे.

पक्षाचे आणखी एक सरचिटणीस दुष्यंत गौतम यांना पंजाब, चंदीगड आणि उत्तराखंडचा प्रभारी करण्यात आला आहे. पंजाबमधील अकाली दलापासून वेगळे झाल्यानंतर पक्षाला राज्यभरात संघटना बळकट करण्याची संधी आहे. नुकत्याच झालेल्या पोटनिवडणुकीत भाजपने तेलंगणमध्ये चांगले कामगिरी केली आहे. .

नड्डा यांच्या संघात पहिल्यांदाच पक्षाचे सरचिटणीस सीटी रवी यांना तीन राज्यांची महत्त्वपूर्ण जबाबदारी मिळाली आहे. रवी यांना महाराष्ट्र, गोवा आणि तामिळनाडूचा प्रभारी करण्यात आले आहे. महाराष्ट्रात पक्षाला पुन्हा सत्तेत आणण्याचे आणि संघटना वाढविण्याचे आव्हान सीटी रवी यांचे असेल.पक्षाचे सरचिटणीस डी.पुरुंडेश्वरी यांना छत्तीसगड आणि ओडिशाचा प्रभारी करण्यात आले आहे. छत्तीसगडचा प्रभार अद्याप अनिल जैन यांच्याकडे होता तर ओडिशाचा प्रभारी अरुण सिंगकडे होते. बिहारमधील पंतप्रधान नरेंद्र मोदींच्या सभांचा प्रभारी पक्षाचे सचिव सत्य कुमार यांना अंदमान आणि निकोबारचा प्रभारी करण्यात आला आहे. तर व्ही मुरलीधरन आंध्र प्रदेशची जबाबदारी स्वीकारतील.