सावधान! देशातील सर्वात मोठ्या बँकेचा अलर्ट, ग्राहकांना दिला हा सल्ला


नवी दिल्ली – भारत सरकार देशातील डिजिटल व्यवहारांना प्रोत्साहन देत आहे. देशातील डिजिटल व्यवहार 2021 पर्यंत चार पटीने वाढेल अशी आशा व्यक्त करण्यात येत आहे. सुरक्षित बँक सुविधा उपलब्ध करुन देण्यासाठी भारतीय बँकांनी अनेक पावले उचलली आहेत. बँका वेळोवेळी फसवणूक रोखण्यासाठी मार्गदर्शकतत्त्वे जारी करतात. पण तरीही फसवणूक करणारे बँक खात्यातून पैसे काढतात. फसवणूक आणि सुरक्षित बँकिंग टाळण्यासाठी आपण काही गोष्टी विशेष काळजी घेतली पाहिजे. देशातील सर्वात मोठी सरकारी स्टेट बँक ऑफ इंडियाने (एसबीआय) ग्राहकांना सतर्क केले आहे. चला त्याबद्दल जाणून घेऊया.

एसबीआयने ग्राहकांना सतर्क केले आहे की त्यांनी सोशल मीडियावर कोणत्याही प्रकारच्या फेक मेसेजला बळी पडू नये. फसवणूक करणारे सोशल मीडियावर बनावट किंवा दिशाभूल करणारे मेसेज पाठवत असून सध्या बँकेकडून ग्राहकांना कोणताही संदेश पाठविला जात नसल्याचे बँकेने म्हटले आहे.

हे लक्षात ठेवा की बँकेचे प्रतिनिधी कधीही ग्राहकांना कॉल करीत नाहीत आणि त्यांना ईमेलही करीत नाहीत आणि गोष्ट देखील लक्षात ठेवा की बँक ऑनलाईन फॉर्म भरुन घेत नाही किंवा बँक खात्याशी संबंधित माहिती फोनवर विचारत नाही. म्हणून बँक खात्याची माहिती कोणालाही मेल, एसएमएस किंवा फोनवर सांगू नका. सुरक्षित बँकिंगसाठी ग्राहकांनी मोबाईल बँकिंग आणि इंटरनेट बँकिंगमध्ये ऑटोफिल किंवा सेव्ह यूजर आयडी किंवा संकेतशब्द यासारखे पर्याय सक्षम करू नये, कारण हे धोकादायक असल्याचे सिद्ध होऊ शकते.

फिशिंग हल्ला ही सायबर हल्ल्याची सर्वात जुनी आणि सर्वात सोयीस्कर पद्धत आहे. फिशिंग हल्ल्यांमध्ये ई-मेल आयडी देखील हॅक झाले आहेत. यासाठी हॅकर्स आपल्या मित्रांच्या नावावर बनावट आणि तत्सम ई-मेल पाठवितात, ज्यात व्हायरसचे दुवे आहेत. फसवणूक टाळण्यासाठी आपण कधीही फिशिंग ईमेलवर क्लिक करू नये आणि ऑनलाइन देयकामध्ये नेहमी वन टाइम संकेतशब्द (ओटीपी) निवडा. यामुळे फसवणूकीची शक्यता कमी होऊ शकते.

ग्राहकांनी वेळोवेळी खाते तपासत रहावे. प्रत्येक वेळी जेव्हा आपण व्यवहार करता, तेव्हा आपण योग्य रक्कम दिली आहे का किंवा आपण संपूर्ण रक्कम प्राप्त केली आहे की नाही ते तपासून पहावे.