पीपीएफच्या नियमात बदल, तुम्ही देखील घेऊ शकता या खास सुविधेचा फायदा


लॉकडाऊनमुळे त्रस्त असलेल्या सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (पीपीएफ) धारकांसाठी केंद्र सरकारने दिलासादायक निर्णय घेतला आहे. ज्यांची खाती परिपक्व झाली आहेत आणि त्यांना मुदत वाढवायची आहे ते 31 जुलै 2020 पर्यंत अर्ज करू शकतात. असे करण्यात अयशस्वी झाल्यास अतिरिक्त गुंतवणूकीवर व्याज मिळणार नाही.

टपाल विभागाच्या मते पीपीएफ खात्याची मुदत संपल्यानंतर एका वर्षाच्या कालावधीत मुदत वाढविण्याचा अर्ज करावा लागतो. म्हणजेच, जर आपले खाते 31 मार्च 2019 रोजी परिपक्व झाले असेल तर त्याचा कालावधी वाढविण्यासाठी 31 मार्च 2020 पर्यंत अर्ज करणे आवश्यक आहे. यावेळी कोविड -19 साथीच्या लॉकडाऊनमुळे सुधारण्याची सोय करण्यासाठी आज ही तारीख 31 जुलैपर्यंत वाढविण्यात आली आहे. पीपीएफ खात्याचा मुदतपूर्ती कालावधी 15 वर्षे असतो. जे आणखी 15 वर्षे वाढवता येऊ शकतो. ज्यांचे भागधारक त्यांच्या नोंदणीकृत मेल आयडीद्वारे यासाठी अर्ज करू शकतात.

पीपीएफ सुधारकाने खात्याचा कालावधी वाढविण्यासाठी अर्ज न केल्यास, परिपक्वता कालावधीनंतर खात्यात केलेल्या गुंतवणूकीवर व्याज दिले जाणार नाही. भागधारक एकतर नवीन गुंतवणूकीसह खात्याचा कालावधी वाढवू शकतो किंवा गुंतवणूक न करता पुढील 15 वर्षांसाठी व्याज घेऊ शकतो. नवीन गुंतवणूकीवरील व्याजासाठी अर्ज करणे आवश्यक असेल. परंतु हा अर्ज केला नसल्यास, खात्यात पडून असलेल्या जुन्या गुंतवणूकीवरील व्याज पूर्वीप्रमाणेच खाते बंद होईपर्यंत उपलब्ध राहील.

मॅच्युरिटी अवधीनंतर केलेल्या गुंतवणूकीवर आयकर कलम 8 सी अंतर्गत कर माफी मिळाल्यास पीपीएफ खातेधारकास अर्ज भरण्याची आवश्यकता आहे. त्यात अपयशी ठरल्यास आयकर विभाग संबंधित मूल्यांकन वर्षातील परताव्यास त्याच्या गुंतवणूकीवर सूट देणार नाही. इपीएफवरील सध्याचा व्याज दर 7.10 टक्के आहे. प्राप्तिकर विभागानेही मागील आर्थिक वर्षात कराची सूट मिळण्यासाठी गुंतवणूकीची मुदत 31 जुलैपर्यंत वाढविली आहे. म्हणजेच, या महिन्याच्या अखेरीस केलेल्या गुंतवणूकीवर आपण 2019-20 साठी प्राप्तिकरात सूट देखील मिळवू शकता.

Loading RSS Feed

Leave a Comment