उपराष्ट्रपतींच्या हस्ते देशाच्या पहिल्या सोशल मीडिया अॅपचे लोकार्पण


उपराष्ट्रपती व्यंकय्या नायडू यांनी व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे भारताचे पहिले सोशल मीडिया अॅप एलिमेंट्स (Elyments) लाँच केले. या अ‍ॅपमध्ये चांगल्या फोटोग्राफीसाठी वापरकर्त्यांना एआर कॅरेक्टरकडून इन-बिल्ट फिल्टरचा सपोर्ट देण्यात आला आहे. या व्यतिरिक्त, वापरकर्त्यांचा डेटा संरक्षित करण्यासाठी एंड-टू-एंड एन्क्रिप्शन सारखे फिचर्स देखील देण्यात आले आहेत. या अ‍ॅपचे खास वैशिष्ट्य म्हणजे वापरकर्त्यांच्या स्पष्ट संमतीशिवाय त्यांचा डेटा कोणत्याही थर्ड पार्टीला दिला जाणार नाही.


व्यंकय्या नायडू यांनी ट्विट केले आहे की त्यांना एलिमेंट्स मोबाइल अॅप सुरू करण्याची संधी देण्यात आली आहे. आत्मनिर्भरतेच्या दिशेने हे महत्त्वपूर्ण पाऊल उचलण्यासाठी, याच्या सारखा शुभ योगायोग असूच शकत नाही.

दरम्यान पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नुकतेच डिजिटल आणि आत्मनिर्भर भारताच्या दिशेने पुढील पावले उचलून आत्मनिर्भर भारत इनोव्हेशन चॅलेंज सुरू केले आहे. एनआयटीआय आयोगाने इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालय आणि अटल इनोव्हेशन मिशनच्या सहकार्याने डिजिटल इंडिया सेल्फ-रिलायंट इंडिया इनोव्हेशन चॅलेंज सुरू केले आहे, त्या अंतर्गत तुम्हाला मोबाइल गेम, सोशल मीडिया आणि फोटो-व्हिडिओ एडिटिंग अ‍ॅप्स तयार करावे लागतील. या आव्हानाअंतर्गत 20 लाख रुपयांपर्यंत जास्तीत जास्त बक्षीस दिले जाणार आहे. या आव्हानाचा मंत्र म्हणजे ‘मेक इन इंडिया फॉर इंडिया एंड द वर्ल्ड’.

Leave a Comment