ट्विटरची मोठी घोषणा, आपल्या प्लॅटफॉर्मवरुन हटवणार वर्णद्वेषी शब्द


पोलिस कोठडीत कृष्णवर्णीय व्यक्ती जॉर्ज फ्लॉइडचा मृत्यू झाल्यापासून अमेरिकेसह युरोपियन देशांमध्ये ‘ब्लॅक लाइव्हज मॅटर’ मोहीम राबविली जात आहे. ही मोहीम लक्षात घेऊन मायक्रोब्लॉगिंग साइट ट्विटरने आपल्या व्यासपीठावरून वर्णद्वेषाचे शब्द काढून टाकण्याची घोषणा केली आहे. आता कंपनी आपल्या कोडिंग भाषेतून मास्टर, स्लेव्ह आणि ब्लॅकलिस्ट शब्द वापरणार नाही. तत्पूर्वी हिंदुस्तान युनिलिव्हर लिमिटेड या भारतीय कंपनीने ब्यूटी प्रॉडक्ट ब्रँड ‘फेअर अँड लवली’ मधून ‘फेअर’ हा शब्द काढून त्याचे नाव बदलून ‘ग्लो अँड लवली’ असे ठेवले.

ट्विटरच्या इंजिनिअरिंग टीमने ट्विट करत सांगितले की, शब्दांना खूप किंमत असते. आमच्या कागदपत्रांच्या कोडिंगमध्ये वापरलेली भाषा आम्ही सहज आणि सोपी बनवू, त्याअंतर्गत whitelist ला allowlist असे बदलले जाईल, त्याचबरोबर master/slaveच्या जागी leader/follower असे शब्द वापरण्यात येतील. याव्यतिरिक्त, ब्लॅकलिस्टऐवजी नकार दर्शविणारा हा शब्द वापरला जाईल.

हिंदुस्तान युनिलिव्हर लिमिटेडने (एचयूएल) गुरुवारी आपल्या ब्युटी प्रॉडक्ट ब्रँड ‘फेअर अँड लवली’ मधून ‘फेअर’ हा शब्द काढून त्याचे नाव बदलून ‘ग्लो अँड लवली’ ठेवले. अमेरिकेसह युरोपियन देशांमध्ये ‘ब्लॅक लाइव्ह्स मॅटर’ चळवळीनंतर कंपनीने त्याचे ब्रँड नाव बदलण्याचा विचार करण्याबाबत विचारणा केली होती. तथापि, ब्रँडचे नाव बदलल्यानंतर कंपनीने म्हटले आहे की त्याने आपल्या त्वचा देखभाल उत्पादनाच्या ब्रँड ‘फेअर अॅन्ड लवली’ मधून ‘फेअर’ हा शब्द काढून त्याचे नाव बदलून ‘ग्लो अँड लवली’ असे ठेवले आहे. कंपनीच्या म्हणण्यानुसार आता हे नवीन नाव ‘ग्लो आणि लवली’ असेल. कंपनीच्या म्हणण्यानुसार, नवीन नावाने सौंदर्याच्या सकारात्मक बाबीसह सर्वसमावेशक दृष्टीकोन स्वीकारला आहे.

Loading RSS Feed

Leave a Comment