भारताचे आरोग्यमंत्री होणार जागतिक आरोग्य संघटनेच्या कार्यकारी बोर्डाचे अध्यक्ष


नवी दिल्ली – कोरोना विरोधातील लढ्यात नेतृत्व करणारे केंद्रीय आरोग्यमंत्री डॉ. हर्ष वर्धन आता लवकरच जागतिक व्यासपीठावर भारताचे प्रतिनिधित्व करण्यास सज्ज झाले आहेत. 22 मे पासून डॉ. हर्ष वर्धन जागतिक आरोग्य संघटनेच्या कार्यकारी मंडळाचे अध्यक्ष म्हणून काम पाहणार आहेत.

हर्षवर्धन जपानचे डॉक्टर हिरोकी नाकातानी यांची जागा घेतील, सध्या ते 34 सदस्यीय मंडळाचे अध्यक्ष आहेत. मंगळवारी जागतिक आरोग्य असेंब्लीच्या 194 देशांनी या जागतिक व्यासपीठावर भारताचे प्रतिनिधित्व करण्याच्या प्रस्तावावर स्वाक्षरी केली आहे.

गेल्या वर्षी दक्षिण-पूर्व आशिया समूहाने निर्णय घेतला होता की या वेळी मंडळाचा अध्यक्ष भारताचा असेल. अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार हर्ष वर्धन हे 22 मे रोजी आपला पदभार संभाळतील. हे पद दरवर्षी बदलते आणि गेल्या वर्षी भारत पहिल्या वर्षी या मंडळाचे प्रतिनिधित्व करेल असा निर्णय घेण्यात आला. मिळालेल्या माहितीनुसार ही पूर्णवेळ जबाबदारी नाही आणि आरोग्यमंत्र्यांना फक्त आरोग्य संघटनेच्या बैठकीत सामील व्हावे लागेल.

बोर्डाची वर्षातून दोनदा बैठक होते आणि मुख्य बैठक सहसा जानेवारीत होते. दुसरी बैठक मे महिन्यात होत असते. कार्यकारी मंडळाचे महत्वाचे कार्य म्हणजे हेल्थ असेंब्लीच्या निर्णय आणि निर्णयांसाठी योग्य सल्ला देणे. हा निर्णय अशा वेळी आला आहे जेव्हा कोरोनादरम्यान जागतिक आरोग्य संघटनेने चीनबरोबर काम केल्याचा आरोप अमेरिकेकडून केला जात आहे.

तांत्रिकदृष्ट्या, आरोग्य क्षेत्रातील केवळ 34 देशांनाच कार्यकारी मंडळाचे सदस्य बनवले जाते. पण त्यात पहिल्यांदाच अशा देशांचा समावेश आहे, जे त्यापैकी बर्‍यापैकी मागास आहेत. भारताव्यतिरिक्त यावेळी बोत्सवाना, कोलंबिया, घाना, गिनी-बिसाऊ, मेडागास्कर, ओमान, रिपब्लिक ऑफ कोरिया, रशिया आणि ब्रिटन यांना या मंडळाचे सदस्य म्हणून समावेश करण्यात आला आहे.

कोरोना विषाणूविरूद्ध जागतिक आरोग्य संघटनेच्या (डब्ल्यूएचओ) भूमिकेच्या स्वतंत्र तपासणीस सर्व सदस्य देशांनी सहमती दर्शविली. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या 194 सदस्यांच्या वार्षिक बैठकीत कोणत्याही आक्षेपाविना हा प्रस्ताव मंजूर करण्यात आला. सोमवारी युरोपियन संघाने 100 देशांच्या वतीने हा प्रस्ताव मांडला.

Leave a Comment